Kinh doanh nhỏ lẻ cá nhân, hộ gia đình có cần giấy phép kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #557415 07/09/2020

    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 112 lần


    Kinh doanh nhỏ lẻ cá nhân, hộ gia đình có cần giấy phép kinh doanh?

    Đối với hình thức kinh doanh nhỏ lẻ không nhất thiết phải có giấy phép kinh doanh

    Những hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) và các hình thức kinh doanh nhỏ lẻ như bán quần áo, dày dép,…  có hoặc không có địa điểm cố định thì không thuộc trường hợp bắt buộc phải đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp. Thay vì đó, bạn có thể kinh doanh dưới hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình

    Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP

    Kinh doanh nhỏ lẻ có cần giấy phép hộ kinh doanh

    Hộ kinh doanh - Hình minh họa

    - Tuy pháp luật không bắt buộc việc kinh doanh theo hình thức trên phải đăng ký giấy phép kinh doanh, nhưng nếu bạn có định hướng mở rộng, và phát triển quán cà phê nhỏ lớn hơn thì nên cân nhắc việc đăng ký giấy phép kinh doanh. Một điểm cần lưu ý đó là, các loại thuế, phí đối với hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình rẻ hơn rất nhiều so với thành lập doanh nghiệp.

    Cụ thể mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ: Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP:

    Doanh thu

    Mức đóng

    Dưới 100 triệu đồng

    Miễn thuế

    Từ 100-300 triệu đồng

    300.000 VNĐ

    Từ 300-500 triệu đồng

    500.000 VNĐ

    Trên 500 triệu đồng

    1.000.000 VNĐ


    Ngoài lệ phí môn bài, thì bạn còn phải đóng thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng.

    Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh cá thể:

    Hồ sơ gồm:

    - Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh

    - Bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân/ CMND/Hộ chiếu của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình

    - Bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

    Điều 71 Nghị định 78/2015/NĐ-CP

    Các bước thực hiện:

    Hiện tại có hai cách nộp hồ sơ của hộ kinh doanh cá thể: nộp trực thiếp tại cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh hoặc đăng kí online tại trang dịch vụ công của TP. HCM hoặc Hà Nội.

    Không đăng ký kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh có bị phạt tiền không?

    Đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định sẽ bị bhạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

    Căn cứ Điều 6 Nghị định 124/2015/NĐ-CP

    Bên cạnh đó, khi kinh doanh các hình thức ăn uống bạn còn cần có giấy phép an toàn vệ sinh thực phẩm.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 07/09/2020 03:13:35 CH
     
    3192 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    HuyenVuLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận