DanLuat 2015

KINH DOANH NHÀ TRỌ NTN ?

Chủ đề   RSS   
  • #171199 11/03/2012

    KINH DOANH NHÀ TRỌ NTN ?

    Kính gửi: Các Pro
    Nhà ông anh em vừa mới mua thêm thửa đất 5m x 20 m nhưng chưa có nhu cầu xây dựng nhà nên để đất trống.
    Vì vậy em đang định thuê lại và xây phòng trọ cho thuê.
    Em muốn nhờ các Pro tư vấn cho em liệu hoạt động kinh doanh trên thì em có cần phải đăng kí kinh doanh hay không.
    Và những loại luật nào điều chỉnh hoạt động trên.
    Thanks các bác nhiều.
     
    11923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #171368   12/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn,

    Tại Điều 3 khoản 2 Luật kinh doanh bất động sản quy định:
    "Trường hợp đặc thù về hoạt động kinh doanh bất động sản quy định tại luật khác thì áp dụng quy định của luật đó."
    Theo đó, họat động kinh doanh nhà trọ được điều chỉnh theo Bộ luật dân sự 2005, cụ thể quy định tại điều 492 đến 499, vì vậy  bạn không cần phải đăng ký kinh doanh khi xây phòng trọ cho thuê, và 
     không cần vốn pháp định 6 tỷ đồng vì kinh doanh nhà trọ không phải là kinh doanh bất động sản theo quy định của Luật kinh doanh bất động sản .

    Nếu lập doanh nghiệp thì theo quy định phải lập hóa đơn chứng từ về việc kinh doanh , bạn  có thể mua hóa đơn của Chi cục thuế và xuất cho bên thuê nhà, và cũng phải nộp các loại thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN. Còn nếu bạn kinh doanh theo tư cách cá nhân thì không cần.
    Nếu cần trình bày thêm, vui lòng gọi theo số: 0983510295 hoặc email: tuanvitr@gmail.com

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 12/03/2012 11:43:01 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #171397   12/03/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thành Luân - VP luật sư Sự Thật trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    Theo quy định tại Nghị định 72/2009/NĐ-CP ngày 03/09/2009 của Chính phủ Quy định về kiện an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện; Thông tư số 33/2010 ngày 5/10/2010 của Bộ Công an hướng dẫn thi hành NĐ số 72/CP ở trên, ngành nghề kinh doanh cho thuê nhà trọ của bạn thuộc nhóm ngành nghề phải làm cam kết thực hiện các điều kiện về an ninh, trật tự. Bạn phải nộp Bản cam kết thực hiện các quy định điều kiện về an ninh, trật tự để làm ngành, nghề kinh doanh có điều kiện (theo Mẫu), và kèm theo các giấy tờ sau: 
    - Bản sao (có công chứng, hoặc chứng thực, hoặc chứng nhận của cơ quan nhà n|ớc theo quy định), “Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”, của cơ sở. 
    - Bản khai lý lịch người đứng đầu hoặc người đại diện theo pháp luật của cơ sở (Theo Mẫu) hoặc bản khai nhân sự (Theo Mẫu). 
    - Danh sách ng|ời làm trong cơ sở hoặc bộ phận ngành, nghề kinh doanh có điều kiện của cơ sở. 
    - Biên bản kiểm tra xác nhận điều kiện về phòng cháy, chữa cháy của cơ quan Cảnh sát Phòng cháy chữa cháy có thẩm quyền. 
    - Sơ đồ khu vực sản xuất, kinh doanh của cơ sở (sơ đồ phòng nghỉ, khu vực sản xuất, kho chứa nguyên vật liệu và khu vực có liên quan phải có cửa ra vào, lối thoát nạn...). 
    Khi nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan Công an phải ký xác nhận vào bản cam kết cho tổ chức, cá nhân đề nghị. 
    Đồng thời, theo quy định của pháp luật, bạn phải tuân thủ: 
    - Phải thông báo bằng văn bản cho Công an xã, phường, thị trấn nơi cơ sở sản xuất, kinh doanh ít nhất là 03 ngày trước khi chính thức kinh doanh. 
    - Định kỳ hàng tháng phải báo cáo tình hình chấp hành các điều kiện về an ninh, trật tự cơ sở (Theo Mẫu) cho cơ quan Công an nơi đã nộp bản cam kết. Trường hợp đột xuất có những vụ, việc nghiêm trọng hoặc nghi vấn có liên quan đến an ninh, trật tự thì phải báo cáo ngay cho cơ quan Công an nơi gần nhất để giải quyết, đồng thời báo cáo cho cơ quan Công an nơi đã nộp Bản cam kết biết. 
    - Không được chứa chấp, tiêu thụ tài sản do ng|ời khác phạm tội mà có, hoặc có hành vi vi phạm pháp luật khác. 
    - Có trách nhiệm phối hợp và tạo điều kiện thuận lợi cho cơ quan Công an thực hiện công tác, hướng dẫn, kiểm tra về an ninh, trật tự. 
    - Chấp hành việc h|ớng dẫn và kiểm tra về an ninh, trật tự của cơ quan Công an có thẩm quyền. 
    - Khi có thay đổi địa điểm, quy mô, ng|ời đứng đầu cơ sở kinh doanh, trong thời gian 10 ngày phải thông báo bằng văn bản cho cơ quan Công an nơi đã nộp Bản cam kết biết. 
    - Có phương án bảo vệ an ninh, trật tự, chữa cháy, cứu ng|ời, tài sản khi có các sự cố xảy ra. 
    - Có sổ đăng ký khách tạm trú (Theo mẫu) và phải ghi đầy đủ các cột mục trong sổ. 
    - Có nội quy bảo vệ của cơ sở niêm yết nơi dễ thấy, nội dung h|ớng dẫn khách hàng. 
    - Có người thường trực tiếp nhận hướng dẫn khách nghỉ. 
    - Thực hiện việc vào sổ tr|ớc khi khách vào phòng nghỉ và trình báo tạm trú với cơ quan Công an ph|ờng, xã, thị trấn, sở tại tr|ớc 23 giờ trong ngày; sau 23 giờ nếu có khách vẫn phải vào sổ và trình báo vào hôm sau (kể cả khách nghỉ theo giờ). 
    - Tr|ờng hợp khách mang theo vũ khí, súng săn, công cụ hỗ trợ phải yêu cầu khách xuất trình giấy phép sử dụng và phải gửi cơ sở cất giữ. 
    - Khách đến nghỉ phải có Giấy chứng minh nhân dân, hoặc giấy tờ tuỳ thân khác có dán ảnh, đóng dấu nổi hoặc dấu giáp lai (đối với ng|ời Việt Nam); Hộ chiếu, Giấy thông hành xuất nhập cảnh (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài). 
    - Phải bố trí phòng nghỉ nam riêng, nữ riêng (trừ trường hợp là gia đình, vợ chồng). 
    - Nghiêm cấm việc lợi dụng cơ sở để làm nơi sử dụng, tàng trữ, mua bán, vận chuyển ma tuý; đánh bạc; chứa chấp, môi giới mại dâm; chứa chấp tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác.
    #f8f8f8;">
    Trân trọng!

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #171886   14/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Theo mình hiểu thì đây là trường hợp xây nhà cho sinh viên thuê, chứ không phải là xây nhà nghỉ.
    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295

     
    Báo quản trị |  
  • #173752   23/03/2012

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5194
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 178 lần
    Lawyer

    Chào bạn cuongle2012

    Về vấn đề của bạn, hiện đã có rất nhiều chủ đề trao đổi tương tự như vậy.

    Đối với trường hợp của bạn, tôi có thể trả lời là: Bạn không cần thiết phải làm thủ tục ĐKKD bất động sản.

    Bạn có thể tham khảo bài này để biết lý do: Đầu tư mua nhà để bán với số lượng lớn có phải đăng ký KD Bất động sản?

    Tôi xin trích lại trong bài viết trên:

    Dinhlex viết:
    - Thứ 2: Đối với hoạt động cho Thuê nhà của Chủ nhà trọ:

    Có thể khẳng định tính Thương mại Độc lập của họ là rõ ràng, còn lại là xem xét yếu tố Thường xuyên của hoạt động cho thuê nhà trọ đó, theo tôi bao gồm 2 yếu tố cần thiết:

    - 1. Thường xuyên về mặt thời gian cung cấp dịch vụ cho thuê nhà: cho thuê lâu dài, hay cho thuê tạm do nhà chưa sử dụng đến?

    - 2. Thường xuyên còn thể hiện bởi các yếu tố khác như: quy mô, phạm vi, số lượng nhà cho thuê, sự chuyên nghiệp trong việc cho thuê nhà, các dịch vụ điện nước, nhà được xây dựng chuyên phục vụ để cho thuê...

    => Nếu đơn giản chỉ là cho thuê nhà do Nhà chưa sử dụng, nhà còn phòng chống (dù ít hay nhiều)... thì: chắc chắn ko phải là Hoạt động Thường Xuyên - và sẽ không phải tiến hành Đăng ký kinh doanh.

    => Nếu nhà cho thuê với số lượng lớn, có sự đầu tư xây dựng rõ ràng nhằm mục đích cho thuê lâu dài... thì chắc chắn đây là hoạt động Kinh doanh thường xuyên và phỉa Đăng ký kinh doanh.

    Theo đúng Luật KD BĐS hiện tại (ko phù hợp thực tế) thì tất cả các Hoạt động cho thuê nhà trọ "chuyên nghiệp" đều phải: tiến hành Đăng ký kinh doanh dưới dạng Doanh nghiệp hoặc HTX và yêu cầu Vốn pháp định 6 tỷ đồng.

    Điều 4.2 Luật Kinh doanh BĐS quy định rất rõ:  Kinh doanh bất động sản là việc bỏ vốn đầu tư tạo lập, mua, nhận chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản để bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua nhằm mục đích sinh lợi.


    ---------------

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi Dinhlex ngày 23/03/2012 06:13:15 CH

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-