DanLuat 2015

Kinh doanh lĩnh vực liên quan Công ty trước đây có ảnh hưởng gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #477885 10/12/2017

    gnguyen1988

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh doanh lĩnh vực liên quan Công ty trước đây có ảnh hưởng gì không?

    Kính chào Luật Sư!

    Tôi có vài điều thắc mắc chưa rõ về vấn đề cam kết không làm việc cho đối thủ và lĩnh vực liên quan sau khi kết thúc hợp đồng lao động.

    Cụ thể như sau.

    Về bản cam kết  tôi ký khi còn làm việc tại công ty.

    Hiện tại tơi đã nghỉ việc ở công ty.

    Khi thắc mắc về áp dụng bản cam kết.

    Như người chủ lao động cũ viện dẫn như sau:

    Bản cam kết là một hợp đồng dân sự nên không thể áp dụng theo luật lao động vì vậy bản cam kết vẫn có giá trị pháp lý về mặt dân sự. 

    Và trong nội dung đó không thể hiện quyền lợi tôi được nhận gì trong thời gian thực hiện cam kết mà chỉ có ràng buộc không làm việc cho các công ty đối thủ.

    Cho tôi xin hỏi thêm: Nếu tôi thành lập công ty và không làm cho công ty đối thủ thì bản cam kết này có ảnh hưởng gì không ?

    Mong được sự tư vấn của Luật Sư!

     

     
    938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #477904   10/12/2017

    thambui94
    thambui94
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2017
    Tổng số bài viết (252)
    Số điểm: 2805
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Chào gnguyen1988, tôi xin đưa ra gợi ý cho bạn trong tình huống này như sau. Căn cứ theo những quy định chung về hợp đồng dân sự, tại:
    Điều 1. Hợp đồng dân sự
    Hợp đồng dân sự là sự thoả thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền và nghĩa vụ của các bên trong mua bán, thuê, vay, mượn, tặng cho tài sản; làm hoặc không làm một việc, dịch vụ hoặc các thoả thuận khác mà trong đó một hoặc các bên nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt, tiêu dùng.
    Điều 2. Nguyên tắc giao kết hợp đồng dân sự
    Hợp đồng dân sự được giao kết theo nguyên tắc tự nguyện, bình đẳng, không trái với pháp luật và đạo đức xã hội.
    Như vậy:
    Thứ 1: Dù có hay không có quyền lợi, bạn vẫn phải thực hiện đúng theo thỏa thuận trong bản hợp đồng rằng: bạn sẽ không làm việc cho các công ty đối thủ và lĩnh vực liên quan trong thời hạn 1 năm sau khi kết thúc hợp đồng lao động.
    Thứ 2: Nếu bạn thành lập công ty trong thời gian hợp đồng còn hiệu lực thì phải đảm bảo công ty không hoạt động trong lĩnh vực có liên quan (cụ thể theo bản hợp đồng quy định).
    Nhưng căn cứ theo:
    Điều 8. Nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự
    1- Hợp đồng dân sự phải được thực hiện đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện và các thoả thuận khác đã ghi trong hợp đồng.
    Hợp đồng dân sự chỉ được sửa đổi, chấm dứt theo thoả thuận của các bên hoặc theo quy định của pháp luật.
    2- Các bên có nghĩa vụ trao đổi thông tin và hợp tác trong quá trình thực hiện hợp đồng.
    Điều 26. Sửa đổi hợp đồng
    1- Các bên có thể thoả thuận sửa đổi hợp đồng và giải quyết hậu quả của việc sửa đổi hợp đồng, nếu pháp luật không có quy định khác.
    2- Nếu hợp đồng phải được lập thành văn bản, đăng ký hoặc chứng thực, thì khi sửa đổi cũng phải tuân theo hình thức đó.
    Thì bạn có thể thỏa thuận lại với bên còn lại vì quyền và lợi ích của mình.
    Trân trọng!
     
    Cập nhật bởi thambui94 ngày 10/12/2017 09:29:30 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #477907   10/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    gnguyen1988 viết:

    Cho tôi xin hỏi thêm: Nếu tôi thành lập công ty và không làm cho công ty đối thủ thì bản cam kết này có ảnh hưởng gì không ?

    Mong được sự tư vấn của Luật Sư!

    Bạn đưa nguyên văn NỘI DUNG bản cam kết lên (những thông tin không liên quan hoặc cần giữ bí mật thì không cần đưa lên) thì mới gớp ý chính xác cho bạn được.

     
    Báo quản trị |  
  • #478035   11/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Việc này phụ thuộc vào hợp đồng lao động hay bản cam kết đã ký 

    Thường thì hợp đồng lao động quy định không được làm việc cho đối thủ trong một khoảng thời gian nhất định hoặc không tiết lộ thông tin bí mật kinh doanh cho người khác ngoài công ty. Nếu không vi phạm hai điều này thì bạn không cần lo gì cả.

    Nhưng nếu hợp đồng quy định khác thì có thể gây bất lợi cho bạn. Vì không rõ bạn đã ký bản cam kết có nội dung như thế nào nên không ai có thể tư vấn cụ thể cho bạn được.

    Về việc thành lập công ty mới có cùng ngành nghề kinh doanh với công ty cũ. Việc bạn thành lập công ty mới đồng nghĩa bạn trở thành đối thủ của công ty cũ. Hơn nữa, bạn đang làm việc cho chính công ty của mình. Khả năng vi phạm hợp đồng không phải là không có.

    Bạn cần cân nhắc kỹ về việc này và nên tìm gặp quản lý cũ để thỏa thuận, tránh phát sinh tranh chấp về sau.

    Chúc bạn thành công!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-