Kinh doanh không đúng ngành nghề trong giấy đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #509196 30/11/2018

    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Kinh doanh không đúng ngành nghề trong giấy đăng ký kinh doanh

    Cho mình hỏi về các quy định xử phạt đối với doanh nghiệp kinh doanh không đúng ngành nghề của giây phép kinh doanh như thế nào? Nếu không phải là công ty tài chính tiêu dùng mà có hoạt động cho vay tiêu dùng thì hình thức bị xử phạt ra sao?
     
    2407 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509369   03/12/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1274)
    Số điểm: 11503
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 265 lần


    Đối với việc kinh doanh không đúng ngành nghề của giấy đăng ký doanh nghiệp thì hiện tại không có quy định phạt; vấn đề phạt chỉ đặt ra với hành vi kinh doanh các ngành nghề kinh doanh có điều kiện mà không có giấy phép hoặc không đảm bảo điều kiện theo quy định tại Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư:

    "Điều 13. Vi phạm các quy định về hoạt động đầu tư tại Việt Nam

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    c) Đầu tư kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện nhưng không đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật đầu tư;"

    "Điều 30. Vi phạm quy định về chế độ báo cáo và thực hiện yêu cầu của cơ quan đăng ký kinh doanh

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tiếp tục kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện khi có yêu cầu tạm dừng của cơ quan đăng ký kinh doanh;".

    Ngoài ra, với từng ngành cụ thể thì có thể sẽ có quy định riêng xử phạt (nếu có quy định riêng thì sẽ phạt theo quy định riêng).

    Còn về hoạt động cho vay tiêu dùng như chị nêu thì thực tế các DN có thể thực hiện cho vay như một hoạt động tài chính của DN mà không phải đăng ký kinh doanh ngành nghề tương ứng (tức là không có việc phạt). Tuy nhiên khi cho vay như vậy thì quan hệ vay ở đây là quan hệ dân sự, không phải là quan hệ tín dụng, theo đó sẽ không áp dụng các quy định Luật các tổ chức tín dụng 2010 (đặc biệt là các quy định về lãi suất), thu nhập từ hoạt động này là thu nhập của hoạt động tài chính và đưa vào phần thu nhập khác chứ không được vào thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh chính.

     

     
    Báo quản trị |