Kinh doanh dịch vụ cầm đồ

Chủ đề   RSS   
  • #8051 21/12/2009

    TETHIENDAITHANH80

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh doanh dịch vụ cầm đồ


    Xin được hỏi Luật sư? Tôi đang chuẩn bị thành lập công ty TNHH 1 thành viên, ngành nghề kinh doanh là cho vay cầm đồ và thanh toán điện tử. Tôi rất băn khoăn về những vấn đề sau:


    1- Làm thế nào để cho vay không vi phạm về lãi suất và như thế nào bị coi là cho vay nặng lãi?

    2- Việc cho vay cầm đồ phải có Hợp đồng rõ ràng, nhưng tôi chưa biết nên thiết kế mẫu hợp đồng cho vay cầm đồ như thế nào để phù hợp với qui định của pháp luật?

    3- Khi phải thanh lý đồ cầm cố tôi có được quyền tự quyết định việc thanh lý tài sản mà khách hàng đã cầm cố hay không? hay tôi phải tổ chức bán đấu giá thông qua sở tài chính?

    Rất mong được Luật sư tư vấn

    Tôi xin trân trọng cảm ơn
     
    29381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8052   21/12/2009

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9922)
    Số điểm: 56315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn.


    Xin tư vấn trường hợp của bạn hỏi để tham khảo như sau:


    1/- Về lãi suất cho vay được quy định tại điều 476
    Bộ luật dân sự: Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.


    Điều 163
    Bộ luật hình sự quy định tội cho vay nặng lãi khi cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột.


    2/- Về hợp đồng cho vay, bạn có thể tham khảo tại mục 4 chương XVIII Bộ luật dân sự.


    3/- Tài sản cầm cố được xử lý theo phương thức được các bên thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bán đấu giá theo quy định của pháp luật để thực hiện nghĩa vụ theo quy định tại điều 336 Bộ luật dân sự.


    Thân chào

    Luật sư Thạc sỹ Nguyễn Nhật Tuấn

    0913.623.699
    nguyennhattuan71@yahoo.com

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #45648   20/03/2010

    buicongthanhhp
    buicongthanhhp

    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:13/08/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 1163
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Giấy uỷ quyền

    Khi lập giấy uỷ quyền về tài sản cho nhau cần làm những gì?

    Xin luật sư trợ giúp?

     
    Báo quản trị |  
  • #45649   20/03/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9922)
    Số điểm: 56315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Bạn phải cho biết ủy quyền về tài sản là ủy quyền về quản lý, hay sử dụng hay định đoạt hay cả 3 quyền trên về sở hữu tài sản thì luật sư mới tư vấn cụ thể được?

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #210927   01/09/2012

    doduykhang
    doduykhang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luât sư!

    Tôi có nhận cầm cố tài sản là 1 chiếc xe ô tô. Có đầy đủ giấy tờ gồm: giấy đăng ký xe, sổ đăng kiểm xe, bảo hiểm xe.

    Bây giờ xe đã quá hạn và bên cầm cố cũng đã đồng ý cho tôi được quyền thanh lý chiếc xe. Vấn đề là giấy đăng ký xe lại mang tên công ty cổ phần. Qua tìm hiểu tôi được biết người mang xe đi cầm là con trai của giám đốc công ty ( công ty này do gia đình lập lên ). Bên cầm đồ làm khó tôi bằng cách đòi chuộc xe mà không thanh toán lãi suất, còn nói tôi mà đi xe ra đường sẽ bị tịch thu.

    Tôi rất băn khoăn lo lắng ko biết tôi có quyền bán chiếc xe ko ? Và nếu tôi giữ xe lại để sử dụng thì có bị tịch thu nếu bên cầm đồ kiện ko ?

    Rất mong được luật sư tư vấn!

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    PS:  Tôi còn giữ cả hóa đơn chứng từ chứng minh nguồn gốc xuất xứ của xe, hợp đồng mua bán xe giữa công ty đó với công ty nhập khẩu xe và các hóa đơn thuế nộp cho nhà nước ( do tôi tìm được trong xe ) ko biết có giúp được gì cho tôi ko ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #211397   04/09/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9922)
    Số điểm: 56315
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Việc bạn lo lắng là hoàn toàn có cơ sở và sự quan tâm tìm hiểu pháp luật của bạn là hoàn toàn cần thiết trong trường hợp này.

    Qua thông tin bạn cung cấp thì luật sư hiểu người đứng tên đi cầm cố cho bạn là người thanh niên con của chủ doanh nghiệp trong khi tài sản cầm cố không phải là tài sản đứng tên anh ta mà là tài sản của công ty (chiếc xe do công ty đứng tên). Do vậy, sự không phù hợp xuất hiện ở đây là tài sản cầm cố không thuộc sở hữu của người đi cầm cố, do vậy bạn không có quyền xử lý tài sản cầm cố như theo cách đồng ý của người đi cầm cố được vì như vậy thì công ty đứng tên chủ xe sẽ khởi kiện bạn ra tòa ngay vì bạn đã vi phạm pháp luật.

    Tốt nhất là bạn hãy thỏa thuận với người đi cầm cố thanh toán nợ gốc là lãi suất cho bạn để bạn trả lại tài sản cầm cố. Trường hợp không thể thỏa thuận được thì chỉ còn cách bạn khởi kiện ra tòa để tòa án giải quyết yêu cầu người đi cầm cố thanh toán nghĩa vụ cho bạn

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #278842   01/08/2013

    Linhluong
    Linhluong

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Chào luật sư!

    Tôi đang kinh doanh vàng trang sức có đăng ký dịch vụ cầm đồ(là Doanh nghiệp tư nhân). Vậy xin luật sư cho biết thuế cho cầm đồ tính thế nào?. Còn lãi suất cầm đồ là 3%/tháng có vi phạm luật hay không?. Sổ quản lý không ghi giấy tờ sở hữu và CMND người cầm đồ được không(do ở quê nên họ không bao giờ mang theo)

    Cảm ơn luật sư nhiều...

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com