Kiện vay tiền ko trả đúng hẹn

Chủ đề   RSS   
  • #242014 27/01/2013

    Kiện vay tiền ko trả đúng hẹn

    Thưa luật sư Vinh tôi có gặp phải vấn đề cho vay tiền nhưng bên vay không chịu trả cả có dấu hiệu trốn tránh mong luật sư giải đáp giúp:

    Tháng 11 năm 2011 tôi có cho 1 người bạn (Giám đốc công ty tôi làm việc) vay số tiền là 30tr với thỏa thuận bằng miệng sau 1 tuần sẽ trả nhưng sau thời hạn 1 tuần bên vay vẫn không trả nên chúng tôi có thỏa thuận viết giấy vay nợ với lãi suất 5%/ tháng thời hạn tối đa là 1 năm (không trả lãi hàng tháng).

    Nhưng đến nay đã quá thời hạn cho vay (1 năm ) 2 tháng nhưng bên vay vẫn không chịu trả (cả gốc và lãi) và có dấu hiệu trốn tránh trách nhiệm ( Tôi có liên lạc qua điên thoại nhưng ko bắt máy, đến nhà nhưng tránh ko gặp). Theo tôi tìm hiểu thì được biết người đó có lấy được số tiền là 900tr (tiền công trình) trong năm vừa rồi (Có chứng từ và nhân chứng) nhưng vẫn không chịu hoàn trả số tiền vay của tôi.

    Vậy tôi có thể kiện người đó ra tòa và lấy lại được số tiền trên không?

    Tôi cho vay như vậy có bị coi là cho vay nặng lãi ko?

    Tội của người kia có được coi là phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không?

    Xin trân thành cảm ơn!!

     

     
    13937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242151   28/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 197 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 163 Bộ luật hình sự quy định người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ 10 lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột thì sẽ bị phạt tiền. Hành vi đó là hành vi của tội cho vay nặng lãi.

    Việc bạn cho vay với lãi suất là 5% thì không được xem là yếu tố vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, Bộ luật dân sự đã quy định về vấn đề lãi suất trong hợp đồng vay là lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản mà ngân hàng nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    Trường hợp của bạn có thể Khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết các khoản nợ vay của bên vay.

    Thân!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    leoimpro (28/01/2013)
  • #242153   28/01/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1830 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Liên quan đến thông tin bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:

    Trước hết quan hệ vay tài sản như bạn nêu là quan hệ dân sự được quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005. Về nguyên tắc các bên phải tuân thủ các quy định đã được thỏa thuận, bên nào vi phạm sẽ phải chịu trách nhiệm theo quy định chung.

    Hiện nay người vay của bạn không muốn trả và đã hết hạn vay, trường hợp không thể thỏa thuận, thương lượng giải quyết được các bên có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết theo quy định chung.

    Về lãi suất các bên thỏa thuận như vậy, căn cứ thời điểm cho vay tháng 11/2011 thời điểm đó lãi suất theo quy định của ngân hàng nhà nước là khoảng 20% do vậy mức lãi suất đó được coi là lãi suất cao nhưng chưa rơi vào trường hợp nặng lãi theo quy định.

    Trường hợp này bạn có quyền khởi kiện người vay tại tòa án có thẩm quyền và bạn phải xuất trình tài liệu chứng minh quyền lợi của mình.

    Với thông tin bạn cung cấp thì người đó vẫn đang sinh sống tại địa chỉ khi vay cũng như đang quản lý một doanh nghiệp vì vậy chưa đủ cơ sở để tố cáo người này theo thủ tục tố tụng hình sự về nhóm tội liên quan đến tài sản của công dân.

    Đó là nội dung cơ bản luật sư tư vấn cho bạn.

    Chúc bạn tuần mới vui khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    leoimpro (28/01/2013)
  • #263731   23/05/2013

    tranthuan2809
    tranthuan2809

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 1 lần


    tôi có một câu hỏi  là:

    nếu có một biên bản ngày 1/1/ 2006 chốt lại số tiền của thương nhân A mua hàng của thương nhân B còn thiếu, và hẹn  1/5/ 2006 sẽ trả hết số nợ đó, nếu ko sẽ chịu một mức phạt ko thực hiện nghĩa vụ là 5% / tháng từ ngày 2/5/2006. và tn A đã ko trả hết như đã hứa. đến ngày 1/7/2006, lập một phụ lục mới chốt lại tiền và hẹn 1/8/2006 phải trả hết, nếu ko trả hết thì phạt thêm ko thực hiện nghĩa vụ là 3% / tháng nữa tổng bằng 8%/ tháng .HỎI

    1, phụ lục ngày 1/8/2006 có phải là hợp đồng cho vay tài sản hay chỉ là phụ lục phát sinh từ hợp đồng mua bán ban đầu

    2, nếu sau mỗi lần hẹn trả, bên vay ko trả hết thì có quyền tăng mức phạt ko thực hiện nghĩa vụ hay ko?, có giới hạn về số lần phạt. vì cứ mỗi lần chốt nợ, người cho vay cứ tăng phạt vi phạm nên thì khoản tiền thu được từ  phạt ko hề nhỏ

     
    Báo quản trị |  
  • #308525   07/02/2014

    tranvantrang2001
    tranvantrang2001

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có cho một người thân vay 5 chỉ rưỡi vàng vào năm 2013. và hẹn đến ngày 5 tháng 2 năm 2014 sẽ trả và không tính lãi nhưng đến ngày 6 tháng 2 năm 2014 họ không trả. Vậy trong trương hợp này tôi có được phép kiện người đó ra pháp luật hay không và nếu đưa ra được pháp luật thì cơ quan nào chịu trách nhiệm giải quyết. Xin luạt sư cho biết  

     
    Báo quản trị |  
  • #308979   11/02/2014

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 197 lần


    Chào bạn,

    Bạn hoàn toàn có quyền Khởi kiện ra Tòa án nhân dân có thẩm quyền để đòi nợ vay.

    Tòa án thụ lý là Tòa cấp Quận/huyện nơi người vay tiền của bạn cư trú hoặc thường trú.

    Chúc bạn thuận lợi!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"