Kiện sàn giao dịch và nhân viên bán dự án ma như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #566216 06/01/2021

    kimhongn89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Kiện sàn giao dịch và nhân viên bán dự án ma như thế nào?

    Chào Luật Sư, hồi tháng 5/2020 em có đăng ký cọc 20tr để giữ chỗ dự án NOXH Lê Minh Bộ CA ở sàn giao dịch PT Group ở Quận Gò vấp. Sau đó ngày 3/12/2020 đọc thông tin trên các báo thì thấy dự án trên được cảnh báo là dự án ma. Nên em đã đến sàn giao dịch đó và nộp giấy yêu cầu được rút cọc, vì lúc đó nhân viên (tên Loan) tiếp nhận yêu cầu của em không đưa giấy hẹn hay gì cả nên em yêu cầu họ viết cho em giấy hẹn và đóng mộc công ty, nhưng nhân viên nói là ko có mộc cty tại thời điêm đó nên chỉ ghi cho em giấy hẹn vào ngày 16/12/2020 (tức là sau 10 ngày làm việc nhưng trong hơp đồng có ghi) và ký tên.

    Ngày 16/12/2020 em đến sàn giao dịch để rút cọc thì nhân viên ở đây nói người ghi giấy hẹn cho em chỉ là nhân viên thực tập và tự ý ghi giấy hẹn khách, sau đó nhân viên sale(tên  Phú - người trực tiếp tư vấn dự án và thu tiền cọc) gọi điện thoại bảo em là cuối tháng 12 tiền về cty sẽ trả cọc lại cho em. Sau đó thì liên tục hẹn lại em ngày 5/2/2021 và sau đó là ngày 16/3/2021 với lý do hiện tại cty chưa về tiền. Em không chấp nhận và yêu cầu 1 cuộc hẹn Giám Đốc sàn giao dịch thì nhân viên sale bảo hiện tại GĐ không tiện ra mặt, bảo em ráng chờ vì tiền qua tết mới có để trả cọc cho khách.

    Luật Sư có thể tư vấn trường hợp của em có thể kiện GĐ sàn giao dịch như thế nào, và kiện Phú - nhân viên sale về tội đồng phạm và chịu trách nhiệm liên đới hay không?

    Em cám ơn Luật Sư.

     
    146 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimhongn89 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566328   08/01/2021

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Trường hợp này, bạn có thể thỏa thuận với sàn giao dịch PT Group trả lại tiền cho bạn, nếu sàn giao dịch PT Group không trả tiền cho bạn thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi sàn giao dịch PT Group có trụ sở. Đây sẽ được xác định là tranh chấp về giao dịch dân sự, hợp đồng dân sự theo Khoản 2 Điều 26 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015.

    Nhưng nếu 20 triệu đó là tài sản cọc thì theo Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015:

    “1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Theo điều luật trên đây, nếu bạn thực hiện đặt cọc với sàn giao dịch PT Group để bảo đảm giao kết hợp đồng mua bất động sản là Nhà ở xã hội mà bạn từ chối giao kết hợp đồng thì tài sản cọc sẽ thuộc về bên nhận đặt cọc (nghĩa là sàn giao dịch).

    Nếu sàn giao dịch PT Group từ chối giao kết hợp đồng hoặc đối tượng đặt cọc là nhà ở không thực hiện thì phải trả lại cho bạn 20 triệu và thêm 20 triệu (khoản tiền tương đương giá trị tài sản cọc, trừ trường hợp giữa bạn và sàn giao dịch PT Group có thỏa thuận khác.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.