DanLuat 2015

Kiện mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #490011 20/04/2018

    Vyxuanbui

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kiện mua đất

    Nhà em mua lô đất vào năm 2011, đặt cọc số tiền 90tr và sửa sang lô đất 20tr, trong giấy tờ mua bán có ghi rõ số tiền cọc 90tr ( trị giá lô đất 540tr ), sau khi đặt cọc thì nhà e giữ sổ đỏ để làm tin. Nhưng khi lấy được tiền cọc thì bên bán không tiếp tục làm thủ tục ra phường sang tên để bên mua đưa đủ số tiền còn lại. Mà bên bán ôm số tiền cọc bỏ đi trốn, để lô đất và nhà cho người khác thuê, còn lén lút đi làm lại sổ đỏ ( hành vi lừa đảo ). Nay đã 7 năm trôi qua mà bên bán cứ lẫn trốn không chịu làm theo đúng những gì qui định trong hợp đồng viết tay. Bên mua không biết nếu kiện ra toà thì sẽ như thế nào? Và nếu bên mua muốn bên bán tiếp tục hợp đồng thì phải làm sao?
    Cập nhật bởi Vyxuanbui ngày 20/04/2018 08:52:26 AM
     
    791 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490128   21/04/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Bạn và người bán giao kết hợp đồng đặt cọc mua bán đất với số tiền 90 triệu và được giữ sổ đỏ làm tin. Bên bán khi lấy được tiền cọc đã ôm tiền cọc bỏ trốn, để lô đất cho người khác thuê và đi làm sổ đỏ khác. Nếu kiện ra tòa thì hậu quả pháp lý như thế nào và muốn bên bán tiếp tục hợp đồng thì phải làm sao? Vấn đề bạn thắc mắc tôi xin giải đáp như sau:

    Hậu quả pháp lý khi kiện ra Tòa

    Căn cứ Điều 328 BLDS 2015 về hậu quả của việc thực hiện hoặc không thực hiện đặt cọc:

    “Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Bản chất của hợp đồng đặt cọc nhằm mục đích đảm bảo cho việc giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Vì vậy, căn cứ vào Điều 328 nêu trên, nếu như bên nhận đặt cọc không thực hiện việc giao kết hợp đồng thì sẽ phải trả lại cho bên đặt cọc khoản tiền đã nhận và chịu một khoản tiền bằng với khoản tiền đã nhận cọc. Trường hợp hai bên không thỏa thuận được về việc phạt cọc thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu giải quyết để đảm bảo quyền lợi của mình.

     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Vyxuanbui (22/04/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-