DanLuat 2015

Kiện đòi tài sản! Help me!

Chủ đề   RSS   
  • #316329 02/04/2014

    Lethanh_Hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Kiện đòi tài sản! Help me!

    1. A có một chiếc điện thoại, A cho B mượn, B bán cho C, sau đó D lấy cắp điện thoại của C rồi cho cho E?

    Hỏi:

    - C có quyền đòi lại tài sản không? nếu có đòi lại từ D hay E?

     

     
    3784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316446   03/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Cái này thì nó vốn không phải tài sản của B nên giao dịch buôn bán giữa B và C là vô hiệu, C chỉ có thể đòi lại itền từ B, còn điện thoại thì tùy theo giá tiền mà A có khởi kiện hình sự về tội lợi dụng tín nhiệm chiếm đọat tài sản với B hay không

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Lethanh_Hlu (06/04/2014)
  • #316834   05/04/2014

    Lethanh_Hlu
    Lethanh_Hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn ơi ! trong giao dịch giữa B và C thì C là người ngay tình nên giao dịch đó vẫn có hiệu lực.Ở đây mình muốn hỏi là C có quyền đòi lại chiếc điện thoại từ E ko? bởi vì trong TH này thì C là người chiếm hữu hợp pháp,nhưng theo Điều 257 BLDS thì chỉ có chủ sở hữu mới có quyền đòi lại động sản ko phải đăng kí quyền sở hữu, còn ko thấy nhắc tới người chiếm hữu hợp pháp

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lethanh_Hlu vì bài viết hữu ích
    MaYenChi (11/06/2015)
  • #316869   05/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 214 lần


     

    Lethanh_Hlu viết:

     

    1. A có một chiếc điện thoại, A cho B mượn, B bán cho C, sau đó D lấy cắp điện thoại của C rồi cho cho E?

    Hỏi:

    - C có quyền đòi lại tài sản không? nếu có đòi lại từ D hay E?

     

     

     

    bạn chỉ hỏi C co quyền đòi lại tài sản hay ko ,theo tôi thì có việc B bán điện thoại cho C rõ ràng C ko hề biết và ko thể biết đó là tài sa4n do B đi mượn mà có vì đây là tài sản ko phải đăng kí quyền sở hữu, do vậy C là người chiếm hữu ngay tình nên C hoàn toàn cố quyền đòi lại tài sản từ D hoặc E nếu chỉ biết D lấy trộm thì đòi từ D nếu chỉ biết E đang dùng chiếc điện thoại thì C có  thể đòi lại từ E 

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 05/04/2014 06:09:44 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    Lethanh_Hlu (06/04/2014)
  • #316915   06/04/2014

    Lethanh_Hlu
    Lethanh_Hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhưng bạn ơi trong Th này là động sản ko phải đăng kí quyền sở hữu đúng ko ạ. Nếu vậy thì phải áp dụng điều 257 BLDS. Nhưng trong Điều 257 lại chỉ quy định cho chủ sở hữu mới có quyền đòi lại Động sản ko phải đăng kí đó chứ ko quy định cho người chiếm hữu hợp pháp dược đòi lại

     

     
    Báo quản trị |  
  • #316917   06/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 214 lần


     

    Lethanh_Hlu viết:

     

    Nhưng bạn ơi trong Th này là động sản ko phải đăng kí quyền sở hữu đúng ko ạ. Nếu vậy thì phải áp dụng điều 257 BLDS. Nhưng trong Điều 257 lại chỉ quy định cho chủ sở hữu mới có quyền đòi lại Động sản ko phải đăng kí đó chứ ko quy định cho người chiếm hữu hợp pháp dược đòi lại

     

     

     

    bạn đọc điều 256 đi

    đt là động sản ko phải đăng kí quyền sở huu

     

     

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 06/04/2014 09:28:12 SA

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #316963   06/04/2014

    Lethanh_Hlu
    Lethanh_Hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    uk.đt đúng là động sản ko phải đăng kí quyền sở hữu. thì sao b ?

    C là người chiếm hữu ngay tình nên áp dụng Điều 257 đúng k ạ!

    Điều 256. Quyền đòi lại tài sản

    Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật đối với tài sản thuộc quyền sở hữu hoặc quyền chiếm hữu hợp pháp của mình phải trả lại tài sản đó, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này. Trong trường hợp tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của người chiếm hữu ngay tình thì áp dụng Điều 257 và Điều 258 của Bộ luật này.

     

    Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

     

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.

     

    Cập nhật bởi Lethanh_Hlu ngày 06/04/2014 08:10:22 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #316969   06/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 214 lần


    cỗ bạn bôi đỏ là vaasn đề mà, do đây là trường hợp chiếm hữu ngay tình nên sẽ áp dụng như đối với 1 chủ sở hữu thực sự áp dụng điều 257 là hợp lí mà

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #318195   13/04/2014

    binhtrangs2
    binhtrangs2

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    mình tư vấn cho bạn.   trong trường hợp này C hoàn toàn có thể đòi lại được tài sản không phải đăng kí quyền sở hữu từ E vì c là người chiếm hữu ngay tình hợp pháp thông qua giao dịch dân sự có đền bù. Theo quy định tại Điều 255 BLDS, thì: “Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu Toà án, cơ quan, tổ chức có thẩm quyền khác buộc người có hành vi xâm phạm quyền sở hữu, quyền chiếm hữu phải trả lại tài sản, chấm dứt hành vi cản trở trái pháp luật việc thực hiện quyền sở hữu, quyền chiếm hữu và yêu cầu bồi thường thiệt hại”. và tiếp đó điều 256, 257 cũng nói đến...pháp luật đặt lợi ích của người chiếm hữu ngay tình hợp pháp lên hàng đầu. Trong trường hợp này C  đòi lại tài sản từ E được nhé, nhưng C phải chứng minh được cái điện thoại đó là điện thoại của mình được chiếm hữu hợp pháp kia, và mình là người chiếm hữu ngay tình nữa nhé ..như thế mới đòi lại được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn binhtrangs2 vì bài viết hữu ích
    Lethanh_Hlu (14/04/2014)
  • #318257   14/04/2014

    Lethanh_Hlu
    Lethanh_Hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình thấy không ổn lắm.Điều 256 quy định rõ là Trong trường hợp tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của người chiếm hữu ngay tình thì áp dụng Điều 257 và Điều 258 của Bộ luật này.ươ

    Trong trường hợp này E là người chiếm hữu ngay tình,và tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của E, cho nên phải áp dụng điều 257 đúng không ạ, nhưng bạn đọc lại điều 257 nó lại ko quy định là người chiếm hữu hợp pháp đc đòi lại động sản ko phải đăng kí quyền sở hữu( Tức là điện thoại) , do C là người chiếm hữu hợp pháp nên C ko thể đòi lại đc chứ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #387498   11/06/2015

    MaYenChi
    MaYenChi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 2 lần


    tớ nghĩ là C có quyền đòi lại tài sản từ E

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-