DanLuat 2015

kiện ai?

Chủ đề   RSS   
  • #180045 20/04/2012

    familly

    Female
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    kiện ai?

    cho em hỏ i với! đại lý bán hàng cho người tiêu dùng, người tiêu dùng bị thiệt hại do hàng hóa mua của đại lý. người tiêu dùng kiện nhà sản xuất hay đại lý đã bán hàng? xin cảm ơn!
     
    3088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180068   20/04/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!
    Còn tùy thuộc nguyên nhân gây thiệt hại cho bạn nữa. Ngoại trừ một số trường hợp nguyên nhân chủ quan do đại lý, còn lại bạn khởi kiện nhà sản xuất.
    Chúc bạn thành công.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    familly (22/04/2012)
  • #180101   20/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Trường hợp người tiêu dùng bị thiệt hại thì cần xác định rõ nguyên nhân của thiệt hại đó là gì. Nếu thiệt hại do hàng hoá có khuyết tật thì trách nhiệm bồi thường thiệt hại được quy định tại Điều 23 Luật Bảo vệ người tiêu dùng: 

    "Điều 23. Trách nhiệm bồi thường thiệt hại do hàng hóa có khuyết tật gây ra

    1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa có trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp hàng hóa có khuyết tật do mình cung cấp gây thiệt hại đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của người tiêu dùng, kể cả khi tổ chức, cá nhân đó không biết hoặc không có lỗi trong việc phát sinh khuyết tật, trừ trường hợp quy định tại Điều 24 của Luật này.

    2. Tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa quy định tại khoản 1 Điều này bao gồm:

    a) Tổ chức, cá nhân sản xuất hàng hóa;

    b) Tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa;

    c) Tổ chức, cá nhân gắn tên thương mại lên hàng hóa hoặc sử dụng nhãn hiệu, chỉ dẫn thương mại cho phép nhận biết đó là tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hàng hóa;

    d) Tổ chức, cá nhân trực tiếp cung cấp hàng hóa có khuyết tật cho người tiêu dùng trong trường hợp không xác định được tổ chức, cá nhân có trách nhiệm bồi thường thiệt hại quy định tại các điểm a, b và c khoản này.

    3. Việc bồi thường thiệt hại được thực hiện theo quy định của pháp luật về dân sự."


    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    familly (22/04/2012)
  • #180040   20/04/2012

    familly
    familly

    Female
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    liên đới bồi thường thiệt hại

    mọi người giải thích giúp em câu hỏi này với:B là chủ tiệm thuốc đã bán thuốc cho C ( loại thuốc nếu không dùng đúng cách sẽ làm rối loạn nhận thức của C và có thể gây thiệt hại ) , do B không hướng dẫn cho C cách sử dụng, C dùng quá liều dẫn tới mất khả năng nhận thức gây thiệt hại cho người khác. trường hợp này có phát sinh TN liên đới BTTH giữa B và C không? vì sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #180432   22/04/2012

    familly
    familly

    Female
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn ý kiến cuả mọi người nhiều!
     
    Báo quản trị |  
  • #180457   22/04/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    familly viết:
    mọi người giải thích giúp em câu hỏi này với:B là chủ tiệm thuốc đã bán thuốc cho C ( loại thuốc nếu không dùng đúng cách sẽ làm rối loạn nhận thức của C và có thể gây thiệt hại ) , do B không hướng dẫn cho C cách sử dụng, C dùng quá liều dẫn tới mất khả năng nhận thức gây thiệt hại cho người khác. trường hợp này có phát sinh TN liên đới BTTH giữa B và C không? vì sao?

    Bạn có nghĩ C đi mua thuốc có hiểu biết gì về thuốc không? Vì sao có chuyện liên đới, khi nào không có liên đới!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |