DanLuat 2015

Kiểm soát viên có được đồng thời làm nhân viên kế toán trong cty TNHH 2tv không

Chủ đề   RSS   
  • #194209 16/06/2012

    peiusanhdieu123



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 26 lần


    Kiểm soát viên có được đồng thời làm nhân viên kế toán trong cty TNHH 2tv không

    mong mọi người tư vấn dùm e: Kiểm soát viên có được đồng thời làm nhân viên kế toán trong cty TNHH 2tv không ah?
    em cám ơn
     
    12377 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194215   16/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Chào bạn!
    Luật không cấm (Điều 71 LDN 2005).
    (Ở đây tôi hiểu ý bạn hỏi là Kiểm soát viên của Cty TNHHMTV có được đồng thời làm nhân viên kế toán trong Cty TNHH2TV).

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #194217   16/06/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13031)
    Số điểm: 90054
    Cảm ơn: 2940
    Được cảm ơn 4555 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu câu hỏi là kiểm soát viên của cty TNHH 2 TV có được đồng thời làm kế toán ở chính công ty đó hay không. Tuy nhiên tôi không biết chắc câu trả lời.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hamicohagl (30/05/2015)
  • #194219   16/06/2012

    peiusanhdieu123
    peiusanhdieu123



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 26 lần


    Ý tôi là ý mà ntdieu đã nói. cảm ơn nguyenkhanhchinh, nhưng tôi thấy nhiệm vụ của KSV trong đó có thẩm định báo cáo tài chình, vậy có được ko khi mình vừa làm (nhân viên kế toán) vừa kiểm tra chính mình (ksv) không ah?
     
    Báo quản trị |  
  • #194224   16/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Ồ, trường hợp này mình giờ mới nghe, Luật DN không quy định kiểm soát viên trong Cty TNHH2-50 TV. Nếu cơ cấu tổ chức của Cty bạn có BKS hoặc KSV thì đó là vấn đề nội bộ. Nếu KSV có thể tham chiếu quy định của Cty 1TV (Điều 71), nếu BKS thì tham chiếu các điều quy định về BKS của Cty CP.
    Theo tôi, trường hợp của bạn luật không cấm, không quy định thì thực hiện. Bạn tham khảo thêm ý kiến của các LS và thành viên khác nhé.
    Chào bạn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #194250   16/06/2012

    huynhtuan0812
    huynhtuan0812

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến các bạn. Tôi xin chia sẻ thêm một chút.

    Bản thân vị trí kế toán chưa có luật qui định là phải hội đủ tiêu chuẩn gì mới được làm. Có chăng thì chỉ Kế toán trưởng mới có qui định đó. Như vậy luật không qui định có nghĩa là được làm. Nhưng bên cạnh đó, qui chế hoạt động CTY thì sao??? Về việc này thì mỗi CTY sẽ có 1 cách nhìn nhận dựa vào cơ cấu tổ chức.

    Như vậy, tùy qui chế tổ chức CTY mà kiểm soát viên có thể được hay không được làm kế toán CTY..

    Điện thoại: 0903 081282

    Mail: huynhtuan0812@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #194253   16/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17665
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

                   Chào các thành viên Dân Luật tôi hoàn toàn đồng ý với các bạn vì theo quy định của Luật doanh nghiệp và Luật kế toán không cấm việc thành viên Ban kiểm soăt đồng thời là kiêm nghiệm vị trí kê toán trưởng. Tuy nhiên bạn lưu ý tới những trường hợp không được làm kế toán trong các doanh nghiệp nhà nước, hoặc các đơn vị trực thuộc sự nghiệp nhà nước như theo quy định tại Điều 51, 52, 53 Luật kế toán. Trường hợp trên bạn không nêu rõ công ty TNHH MTV là công ty Nhà nước là chủ sở hữu hay thuộc sở hữu của doanh nghiệp tư nhân?

                     Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

                Bạn cần xem Điều lệ công ty có quy định về vấn đề trên không.

               Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #194276   16/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    Nếu làm ở ngân hàng( các tổ chức tín dụng) hoặc các CQ Nhà Nước thì việc này bị hạn chế & có cấm. Trong Luật các TCTD có quy định, giờ mình lười đọc lại lắm vì ko dùng hoặc ít dùng tới nó, nhớ ngày xưa học bộ môn PL Ngân Hàng là có.

     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (17/06/2012)
  • #194432   17/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3711 lần


    Cảm ơn BV, hôm nay ngồi nghiền Luật Ngân hàng và Luật các tổ chức tín dụng, trời, điều 34!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (18/06/2012)

0 Thành viên đang online
-