DanLuat 2015

Kí kết sai loại hình hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #91081 27/03/2011

    Dotheanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kí kết sai loại hình hợp đồng lao động

    Thưa Luật sư, em đang nghiên cứu về hợp đồng lao động, có tình huống này mong Luật sư tư vấn.

    Tình huống như sau:

    Anh H đã ký hợp đồng lao động với công ti A trong vòng 2 năm, mức lương 2 triệu đồng. Sau đó, hết hạn hợp đồng, anh này tiếp tục ký một hợp đồng cũng với công ty ấy, mức lương không đổi và công việc giữ nguyên. Tiếp tục hết hạn hợp đồng, công ty lại ký với H hợp đồng như trên, cũng 2 năm, cùng mức lương.

    Với hợp đồng thứ 3 này, công ty cho anh H đi đào tạo nâng cao tay nghề 2 tháng, có cam kết làm việc cho công ty 4 năm. sau 1 năm làm việc, anh H thấy bất mãn với mức lương, đã đề xuất xin tăng lương mà không được chấp nhận nên có ý định thôi việc.


    Rõ ràng theo quy định tại Khoản 2 Điều 27 Bộ luật lao động thì hợp đồng ký lần 3 là trái pháp luật (đáng lẽ phải là hợp đồng không xác định thời hạn).

    Vậy nay anh H muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng một cách hợp pháp thì cần thủ tục gì?


    Mong Luật sư giúp đỡ. Em xin cảm ơn Luật sư.
     
    4708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #91605   29/03/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13288)
    Số điểm: 91811
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Chào bạn. Do hợp đồng thứ ba phải là hợp đồng không xác định thời hạn nên hiện giờ coi như anh A đang làm việc theo HĐLĐ loại này.

    Để chấm dứt HĐLĐ không xác định thời hạn thì việc duy nhất NLĐ cần làm là báo trước 45 ngày làm việc. Việc báo trước này nên lập thành văn bản. Nếu làm đúng yêu cầu này thì anh A không phải bồi thường chi phí đào tạo
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Dotheanh (31/03/2011)
  • #91903   31/03/2011

    Dotheanh
    Dotheanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:
    Chào bạn. Do hợp đồng thứ ba phải là hợp đồng không xác định thời hạn nên hiện giờ coi như anh A đang làm việc theo HĐLĐ loại này.

    Để chấm dứt HĐLĐ không xác định thời hạn thì việc duy nhất NLĐ cần làm là báo trước 45 ngày làm việc. Việc báo trước này nên lập thành văn bản. Nếu làm đúng yêu cầu này thì anh A không phải bồi thường chi phí đào tạo


    Bạn cho mình hỏi thêm. Ví dụ trong trường hợp khi kết thúc HĐ thứ 2, ví dụ là ngày 2/3/2008, công ty đề nghị ký tiếp hợp đồng mới 2 năm, công việc cũ nhưng yêu cầu anh A thử việc 3 tháng, lương bằng mức tối thiểu hiện hành. Đến ngày 2/5/2008, công ty cử anh này đi học nghề 2 tháng. Vậy trong trường hợp này, khoảng thời gian thử việc nói trên có được tính là khoảng thời gian "anh A tiếp tục làm việc cho công ty" hay không để làm căn cứ xác định HĐ thứ 3 là ký kết sai loại hình hợp đồng theo khoản 2 Điều 27 BLLĐ. Đây có phải là hình thức lách luật của công ty?

    xin cảm ơn bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #92052   31/03/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13288)
    Số điểm: 91811
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu hợp đồng thứ hai kết thúc mà NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì hợp đồng trở thành không xác định thời hạn. Cái gọi là "thử việc 3 tháng" như bạn nói thực chất nó cũng là thời gian làm việc cho công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #92885   04/04/2011

    Dotheanh
    Dotheanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn nhiều!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-