Kí kết hợp đồng lao động 1 năm và hợp đồng đào tạo 2 năm

Chủ đề   RSS   
  • #445857 04/02/2017

    mehuy

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kí kết hợp đồng lao động 1 năm và hợp đồng đào tạo 2 năm

    Kính Gửi Qúy Luật Sư!

    Em đang cần được tư vấn vấn đề sau:

    Ngày 29/5/2016 em có kí kết hợp đồng lao động 1 năm và hợp đồng đào tạo cam kết làm 2 năm ( do được phía công ty cử đi đào tạo trong ~25 ngày).

    Hiện nay do vấn đề gia đình và bản thân có chút khó khăn nên em muốn xin nghỉ. Em mong các luật sư có thể trả lời những thắc mắc của em dưới đây:

    1. Hợp đồng cam kết của em KHÔNG ghi ngày tháng bắt đầu đào tạo và kết thúc. vậy hợp đồng đó có tính xác thực khi đưa ra tòa án không ạ?

    2. Nếu sau khi kết thúc hợp đồng lao động 1 năm. em không có ý định ký kết tiếp. phía công ty có hoàn thành sổ bảo hiểm và em có được phép nghỉ không ạ?

    3. Hiện tại em muốn chấm dứt hợp đồng trước ngày 29/5/2017. vậy em có vướng mắc vấn đề pháp luật gì với công ty không ạ? 

    4. Nếu em đã làm đơn xin nghỉ đúng pháp luật ( trước 45 - 30 ngày ) Mà công ty không đồng ý vậy em phải làm gì để được nghỉ đúng pháp luật.5

    5. Nếu nghỉ không đúng pháp luật thì em phải chịu các điều khoản gì trong bộ luật lao động?

    Trên đây là các thắc mắc của em. Rất mong nhận được sự tư vấn từ phía các luật sư.

    Em xin chân thành cảm ơn!!!

     
    4985 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445899   05/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2084)
    Số điểm: 12073
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1448 lần
    Lawyer

    Trong trường hợp của bạn nếu như bây giờ bạn chấm dứt hợp đồng lao động thì đây là hành vi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.( Theo Điều 41  Bộ luật lao động 2012).

    Vì vậy, bạn phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này( theo quy định tại khoản 3, Điều 43, Luật này).  Và như  hợp đồng thì bạn phải bồi thường một phần chi phí đào tạo cho công ty, với  thời gian đào tạo là “ Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài.” ( khoản 3, Điều 62, Luật này).

    Trong trường hợp của bạn, bạn có thể đưa vấn đề này ra  đàm phán với ban giám đốc công ty đàm phán  để đòi hỏi thêm về quyền lợi của bạn như: tăng lương, các chế độ đãi ngộ khác.... Và nếu như sau khi đàm phán mà bạn thấy vẫn chưa thỏa đáng với sức lao động của bạn và bạn muốn chấm dứt hợp  đồng thì bắt buộc bạn phải hoàn trả công ty số tiền chi phí đào tạo.

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #445962   07/02/2017

    mehuy
    mehuy

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi Luật Sư!

    Em có 1 vài thắc mắc mong Luật Sư tư vấn giúp em.

    Theo Điều 62 Bộ luật lao động 2012 quy định  Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

     a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo......

    Tuy nhiên. trong bản hợp đồng cam kết của em  đẫ để trống mục thời gian đào tạo.ậy hợp đồng của em có tính pháp lý và hiệu lực không ạ?

    Em xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #446088   08/02/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2084)
    Số điểm: 12073
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1448 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn nêu ở trên thì cam kết này chưa có giá trị pháp lý để đòi bồi thường. Tuy nhiên, chỉ cần công ty đưa ra được cá giấy tờ, chứng từ hợp lệ về các chi phí đã bỏ ra để đào tạo bạn thì công ty có quyền yêu cầu bạn phải bồi hoàn lại chi phí này. Chi phí đào tạo tôi thấy thông tin bạn nêu chỉ có 25 ngày thì cũng không phải là một chi phí lớn nếu đào tạo cơ sở đào tạo trong nước nên bạn có thể chấm dứt hợp đồng trước thời hạn cam kết.

    Nếu bạn có thắc mắc gì cần phải làm sáng tỏ thì bạn hãy liên lạc điện thoại để làm sáng tỏ hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.