Kí hợp đồng cho thuê nhà với công ty

Chủ đề   RSS   
  • #268649 12/06/2013

    Thebestfriend2707

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Kí hợp đồng cho thuê nhà với công ty

    Xin chào luật sư!

    Tôi cho một công ty vận tải thuê nhà để làm văn phòng giao dịch.
    Công ty mẹ nằm ở Gialai và đặt văn phòng giao dịch tại TP HCM
    người của đứng ra kí hợp đồng cho thuê nhà với nhà tôi là trưởng phòng giao dịch tại TP HCM. 
    Như vậy luật sư cho tôi hỏi người đứng ra kí hợp đồng với tôi có cần phải có giấy ủy quyền của giám đốc cho trưởng phòng giao dịch không? và nếu người đó không có giấy ủy quyền đó thì người trưởng phòng giao dịch đó có được quyền kí hợp đồng với tôi hay không?
    Xin chân thành cảm ơn luật sư!
     
    2883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270107   19/06/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào  

    Anh (chị) hỏi: "người đứng ra kí hợp đồng với tôi có cần phải có giấy ủy quyền của giám đốc cho trưởng phòng giao dịch không?"

    Trường hợp Trưởng phòng giao dịch tại TP. HCM của công ty, Trưởng phòng không phải là pháp nhân (người đại diện theo pháp luật) của Công ty, vì vậy,hợp đồng giao dịch dân sự sẽ được người đại diện theo pháp luật ký kết. Trong trường hợp của anh (chị) thì Trưởng phòng ký kết hợp đồng là hợp pháp khi có giấy ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của Công ty nêu trên.

    Trưởng phòng không có quyền ký kết hợp đồng trên nếu không có giấy ủy quyền.

    "Điều 145. Hậu quả của giao dịch dân sự do người không có quyền đại diện xác lập, thực hiện.

    1. Giao dịch dân sự do người không có quyền đại diện xác lập, thực hiện không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ đối với người được đại diện, trừ trường hợp người đại diện hoặc người được đại diện đồng ý. Người đã giao dịch với người không có quyền đại diện phải thông báo cho người được đại diện hoặc người đại diện của người đó để trả lời trong thời hạn ấn định; nếu hết thời hạn này mà không trả lời thì giao dịch đó không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ đối với người được đại diện, nhưng người không có quyền đại diện vẫn phải thực hiện nghĩa vụ đối với người đã giao dịch với mình, trừ trường hợp người đã giao dịch biết hoặc phải biết về việc không có quyền đại diện. 

    2. Người đã giao dịch với người không có quyền đại diện có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hoặc huỷ bỏ giao dịch dân sự đã xác lập và yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp người đó biết hoặc phải biết về việc không có quyền đại diện mà vẫn giao dịch."

    Thân chào anh (chị)!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    Thebestfriend2707 (19/06/2013)
  • #270277   19/06/2013

    Thebestfriend2707
    Thebestfriend2707

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |