DanLuat 2015

kí hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #130967 15/09/2011

    buihungvihanlawsoft

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 21 lần


    kí hợp đồng

    Xin chào Luật sư !
    tôi có một câu hỏi nhờ quý luật sư trợ giúp:
    công ty tôi là công ty cổ phần có mở chi nhánh hạch toán phụ thuộc nay trưởng chi nhánh có quyền kí hợp đồng dịch vụ với khách hàng nhân danh chi nhánh không? nếu được thì theo văn bản nào và không được thì phải làm sao?
    cảm ơn quý luật sư!
     
    7401 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130992   15/09/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Chào bạn, Hiya xin có ý kiến như sau:

    Chi nhánh doanh nghiệp có 2 loại: 1. CN hạch toán độc lập; 2 CN hạch toán phụ thuộc,, nhưng dù 1 hay 2 thì CN cũng ko có tư cách pháp nhân,

    "2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp." Điều 37.2 Luật Doanh Nghiệp. 

    Với nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc 1 phần chức năng của doanh nghiệp thì Trưởng CN được quyền ký hợp đồng với khách hàng (trong phạm vi được doanh nghiệp cho phép VD: giá trị hợp đồng,...)

    Bộ Luật Dân Sự 2005

    Điều 92. Văn phòng đại diện, chi nhánh của pháp nhân

    1. Pháp nhân có thể đặt văn phòng đại diện, chi nhánh ở nơi khác với nơi đặt trụ sở của pháp nhân.

    2. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của pháp nhân và thực hiện việc bảo vệ các lợi ích đó.

    3. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của pháp nhân, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của pháp nhân, kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền.

    Riêng, đối với doanh nghiệp của thương nhân nước ngoài tuân thủ Điều 3.7; Điều 19, Điều 20 Luật Thương Mai + Nghị định 72

    Thân ái,


    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #131343   16/09/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
        Bạn Hiya đã khẳng định với bạn rằng về mặt pháp lý, Trưởng chi nhánh có thể ký kết hợp đồng dịch vụ với khách hàng nhân danh chi nhánh. 
        Tôi xin bổ sung thêm như sau: Để biết được chính xác Trưởng chi nhánh có được ký hợp đồng nhân danh chi nhánh hay không, hoặc Trưởng chi nhánh có thể ký hợp đồng trong giới hạn nào thì phải căn cứ vào các văn bản trong nội bộ công ty. Thông thường, khi thành lập chi nhánh, công ty sẽ ra quyết định thành lập chi nhánh, quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh. Trong các quyết định này sẽ quy định cụ thể nhiệm vụ quyền hạn của chi nhánh và trưởng chi nhánh. Trường hợp trong nội bộ công ty chưa có các văn bản này hoặc có nhưng lại không quy định cụ thể nhiệm vụ quyền hạn của chi nhánh và trưởng chi nhánh thì phải bổ sung. Trên cơ sở đó, trưởng chi nhánh ký kết hợp đồng nhân danh chi nhánh mới được coi là có đầy đủ căn cứ pháp lý.
        Thân mến!

    CV

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaulevan vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (18/09/2011)

0 Thành viên đang online
-