DanLuat 2015

Khuyến mại "Mua 1 tặng 1" có hợp pháp ?

Chủ đề   RSS   
  • #347982 02/10/2014

    oewillrocku

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khuyến mại "Mua 1 tặng 1" có hợp pháp ?

    Gửi danluat,

     
    Hiện nay có rất nhiều chương trình khuyến mại "Mua 1 tặng 1" nhưng khi khách sạn của tôi gửi thông báo thực hiện chương trình "Mua 1 tặng 1" đến Sở Công thương TP.HCM thì Sở không nhận. Sở nói rằng theo 

    Nghị định số 37/2006/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại

     
    Điều 5. Hạn mức tối đa về giá trị hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại
    2. Tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại mà thương nhân thực hiện trong một chương trình khuyến mại không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng hình thức quy định tại Điều 7 Nghị định này.
     
    Nên nếu khách sạn tôi làm chương trình: khách mua 1 chai bia, được tặng 1 chai bia cùng loại, thì chai bia tặng có giá trị là 100% giá trị chai bia khách mua. Vì vậy là phạm luật.
     
    Điều này làm tôi hoang mang quá vì thấy có rất nhiều khách sạn và doanh nghiệp đang thực hiện chương trình này.
     
    Cảm ơn danluat
     
    14972 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348021   02/10/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn 

    Việc Sở công thương Tp HCM trả lời như vậy là không có căn cứ. Bởi vì việc mua 1 tặng 1 đó là hành vi khuyến mãi của khách sạn bạn. Việc khuyến mãi đó đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại điều 

    Điều 181 luật Thương mại quy định: Các hình thức khuyến mại
    1- Các hình thức khuyến mại gồm:
    a) Đưa hàng mẫu để khách hàng dùng thử không phải trả tiền;
    b) Tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền;
    c) Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán, giá cung ứng dịch vụ bình thường trước đó, được áp dụng trong thời gian khuyến mại;
    d) Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm theo phiếu mua hàng hoặc các hình thức khác để được trúng thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố;
    đ) Bán hàng, cung ứng dịch vụ có kèm phiếu dự thi cho khách hàng để chọn người trao thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố;
    e) Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo vé số dự thưởng theo thể lệ và giải thưởng đã công bố.
    2- Ngoài các hình thức khuyến mại quy định tại khoản 1 Điều này, thương nhân được thực hiện các hình thức khuyến mại khác nếu được cơ quan quản lý Nhà nước về thương mại chấp thuận.

    Mặt khác theo quy định tại Điều 5. Hạn mức tối đa về giá trị hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại Nghị định 37/2006:

    1. Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Điều 7, Điều 8, Điều 11, Điều 12, Điều 13 Nghị định này.

     Điều 8. Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền; không kèm theo việc mua, bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Thương nhân thực hiện chương trình khuyến mại bằng hình thức tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền, không kèm theo việc mua, bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ. Phải chịu trách nhiệm về chất lượng của hàng hoá, tặng cho khách hàng, dịch vụ không thu tiền và phải thông báo cho khách hàng đầy đủ thông tin liên quan đến việc sử dụng hàng hoá, dịch vụ đó.

    Như vậy, việc khách sạn bạn sử dụng hình thức khuyến mãi như trên là không vi phạm pháp luật.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #348025   02/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn .

    Theo luật cạnh tranh:

    Điều 39. Hành vi cạnh tranh không lành mạnh

    Hành vi cạnh tranh không lành mạnh trong Luật này bao gồm:

    1. Chỉ dẫn gây nhầm lẫn;

    2. Xâm phạm bí mật kinh doanh;

    3. ép buộc trong kinh doanh;

    4. Gièm pha doanh nghiệp khác;

    5. Gây rối hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp khác;

    6. Quảng cáo nhằm cạnh tranh không lành mạnh;

    7. Khuyến mại nhằm cạnh tranh không lành mạnh;

    8. Phân biệt đối xử của hiệp hội;

    9. Bán hàng đa cấp bất chính;

    10. Các hành vi cạnh tranh không lành mạnh khác theo tiêu chí xác định tại khoản 4 Điều 3 của Luật này do Chính phủ quy định.

    Do đó Sở công thương Tp HCM trả lời như vậy là có căn cứ. Tương tự việc khuyến mãi của các cty điện thoại cũng bị hạn chế không quá 50% mức giá của thẻ cào nạp tiền.

    Mục đích tránh cạnh tranh không lành mạnh "cá lớn nuốt cá bé" bằng cách khuyến mãi nhiều, chấp nhận lỗ để các Cty nhỏ hơn, ít vốn phải đóng cửa; sau đó CTy còn lại sẽ độc quyền và nâng giá. 

     
    Báo quản trị |  
  • #348156   03/10/2014

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Ngu ý: Đổi lại thành chương trình "uống 1 chai, tính tiền 1/2 chai" sẽ tuân thủ.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #348169   03/10/2014

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Thiệt ra chẳng cần xin khuyến mãi làm gì vì chỉ cần giám đốc ra quyết định giảm giá bán bia xuống còn 50%. (với điều kiện chỉ bán cho khách "chẵn" chai ). Sau khi hết thời gian "khuyến mại" thì lại làm quyết định tăng giá bán bia lên thui.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #348221   03/10/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 791 lần


    Nói như anh Hồng Hải là không được đâu nhé :))

    DN chỉ được bán giảm giá mà không bị xử lý gì khi hàng hoá bị lỗi, tồn kho, hỏng hóc, thiếu linh kiện ... thôi, còn đâu hàng bình thường mà bán không theo giá thị trường là bị ấn định thuế và bị xử lý về tội bán phá giá đấy :D

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #348224   03/10/2014

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    boyluat viết:

    Nói như anh Hồng Hải là không được đâu nhé :))

    DN chỉ được bán giảm giá mà không bị xử lý gì khi hàng hoá bị lỗi, tồn kho, hỏng hóc, thiếu linh kiện ... thôi, còn đâu hàng bình thường mà bán không theo giá thị trường là bị ấn định thuế và bị xử lý về tội bán phá giá đấy :D

    Hì hì, bán ế cũng phải giảm giá chứ không giảm ai mua 

    Trên mục bán hàng qua TV ối hàng bán cả triệu bạc mà tháng sau giảm giá chỉ còn có vài trăm (miệng thì leo lẻo "khuyến mãi" nhưng đâu phải, chỉ giảm cho đúng về giá bán thực). Còn vụ bán phá giá thì ôi thôi phải chứng minh dữ lắm mới buộc tội được. 

    Nói chung, theo anh cái điều luật không giảm giá quá 50% trước khi khuyến mãi chỉ nên áp dụng cho "cá to" chiếm thị phần lớn. 

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #383970   19/05/2015

    oewillrocku
    oewillrocku

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công văn trả lời của Sở công thương

     
    Báo quản trị |  
  • #504238   09/10/2018

    dangthibinhan
    dangthibinhan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Trường hợp này không áp dụng điều 8 nhé. Có mua 1 chai bia mới được tặng 1 chai (có kèm điều kiện mua hàng).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-