DanLuat 2015

Khung hình phạt bao nhiêu, Có được hưởng án treo không?

Chủ đề   RSS   
  • #233836 17/12/2012

    Lpit18

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khung hình phạt bao nhiêu, Có được hưởng án treo không?

    Em trai em có lấy của 1 người  số tiền là 20 nghìn đồng, đã bị công an huyện tạm giam  3 tháng nhưng vẫn chưa kết án, gia đình người bị hại đã làm đơn bãi nại, vậy cho em hỏi :" em trai em sẽ bị kết án vào khung hình phạt nào là cao nhất, và có thể hưởng án treo không ?" , xin các luật sư tư vấn giúp ạ, em xin cảm ơn !

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 20/12/2012 11:38:01 SA sửa tiêu đề
     
    5098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234892   22/12/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Bạn phải nói rõ em bạn bao nhiêu tuổi, hành vi "lấy tiền" của người khác của em bạn xảy ra như thế nào thì chúng tôi mới có thể tư vấn được chứ.

    Nhân thân của em bạn ra sao? Đã từng có tiền án, tiền sự hay chưa, có thành tích gì xuất sắc hay không....Tuổi của em bạn thế nào?....

    Còn về điều kiện được hưởng án treo thì bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 60 BLHS dưới đây:

     

    Điều 60. Án treo

    1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

    2. Trong thời gian thử thách, Toà án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

    3. Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định theo quy định tại Điều 30 và Điều 36 của Bộ luật này.

    4. Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, Toà án có thể quyết định rút ngắn thời gian thử thách.

    5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #235110   24/12/2012

    Lpit18
    Lpit18

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khung hình phạt bao nhiêu và có được hưởng án treo không?

    Xin các luật sư tư vấn giúp trường hợp của em trai tôi, năm nay 20 tuổi, lý lịch tốt, chưa có tiền án tiền sự nào. Trong lúc đùa giỡn với người thanh niên kia, em trai tôi cùng 1 bạn nữa đã dùng hành vi dùng tay kẹp cổ và khống chế thanh niên này và hỏi mượn người này số tiền là 20 nghìn đồng, em trai tôi có xin số điện thoại để khi nào có tiền sẽ trả lại, nhưng người bị hại đã làm đơn tố cáo. Em tôi đã bị công an huyện tạm giam  3 tháng nhưng vẫn chưa kết án. Gia đình người bị hại đã làm đơn bãi nại cách đây 1 tháng. Vậy cho tôi hỏi :" em tôi sẽ bị kết án vào khung hình phạt nào là cao nhất, và có thể hưởng án treo không ?" 

    Xin các luật sư tư vấn giúp, tôi xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #235120   24/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Tôi không hiểu đùa giỡn và mượn tiền kiểu gì mà ra thế? Bạn cần cung cấp sự thật mới trao đổi cùng bạn được. Những thông tin bạn nêu tôi chỉ phỏng đoán em trai bạn rơi vào dấu hiệu của tội cướp tài sản.

    Bạn tham khảo điều luật để biết, riêng khung hình phạt và án treo, không thể kết luận được vì đó là thẩm quyền của Tòa án.

    Điều 133. Tội cướp tài sản

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Có tính chất chuyên nghiệp;
      c) Tái phạm nguy hiểm;
      d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;
      đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;
      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:
      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;
      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười tám năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:
      a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;
      b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Lpit18 (24/12/2012)
  • #235187   24/12/2012

    Lpit18
    Lpit18

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ, trường hợp cụ thể là như thế này: "em trai tôi và đứa bạn của nó hỏi mượn 20 nghìn đồng nhưng thanh niên này không đồng ý, khi đó thì 2 đứa em tôi đè người thanh niên kia để lấy 20 nghìn đồng để đi mua rượu để nhậu nhẹt. Sau đó em trai tôi có hỏi số điện thoại của người thanh niên kia để khi nào có tiền thì gửi lại, nhưng gia đình người bị hại làm đơn tố cáo. Công an huyện đã bắt tạm giam em tôi gần 4 tháng, nhưng vẫn chưa kết án. Khi sự việc xảy ra như vậy, gia đình tôi đã tìm gia đình người bị hại hoàn trả lại số tiền trên, và gia đình người bị hại cũng làm đơn bãi nại, vậy xin cho tôi hỏi là với những tình tiết xảy ra như vậy thì em tôi có được xem xét các tình tiết để giảm nhẹ không ?

    Cập nhật bởi Lpit18 ngày 24/12/2012 05:59:31 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #235271   25/12/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Bạn vẫn chưa cho tôi biết em bạn bao nhiêu tuổi.

    trường hợp của e bạn có dấu hiệu của tội cướp tài sản.Mặc dù số tiền không lớn nhưng hành vi   đó là nguy hiểm, thể hiện ở việc gia đình người bị hại làm đơn tố cáo. Tôi không biết đùa giỡn hay không, nhưng đùa giỡn để người khác phải tố cáo thì chắc cũng không chỉ đơn thuần là đùa giỡn không thôi.

    Về tình tiết giảm nhẹ thì em bạn có những tình tiết giảm nhẹ như sau: Phạm tội lần đầu ít nghiêm trọng (nếu như không có tình tiết nào khác để hành vi phạm tội chuyển sang khung tăng nặng), Gia đình bị hại có đơn xin bãi nại, tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, thiệt hại có giá trị không lớn (có thể được tòa chấp nhận thôi nhé).

    Việc được hưởng án treo thì phải có các tình tiết như sau:

    + Hình phạt được áp dụng không quá 3 năm tù

    + Có nhân thân tốt

    + có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ trở lên, trong đó phải có 1 tình tiết quy định tại Khoản 1 Điều 46 BLHS

    + Thuộc trường hợp ko cần thiết phải chấp hành hình phạt tù (cái này là do tòa xem xét, ko có hướng dẫn cụ thể)

     

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-