DanLuat 2015

Khúc mắc về nghĩa vụ quân sự của du học sinh

Chủ đề   RSS   
  • #316332 02/04/2014

    longhp20hp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khúc mắc về nghĩa vụ quân sự của du học sinh

    Ngày 2/4/2014.

    Xin chào Luật Sư.

    Em sinh 20/12/1995. Em có học tại 1 trường cao đẳng nghề, và đã xin cấp phép tạm hoãn nhập ngũ. Nhưng vì vài lí do gia đình, vào tháng 1/2014 em xin tạm ngừng học. Nay gia đình em muốn cho em đi du học, nhưng đến tận tháng 6/2014 mới bay sang nước ngoài để học tập. Về thủ tục du học, em đã hoàn thành gần hết, đã nhận được giấy mời nhập học của trường, và visa thì đến đầu tháng 5 là em hoàn tất. 

    Em muốn nhờ Luật Sư tư vấn và giải đáp khúc mắc giùm em: Liệu đến ngày phải lên máy bay hoặc trước lúc đó mà em nhận được giấy gọi, thì trong vấn đề này em phải giải quyết như thế nào?

    Cập nhật bởi longhp20hp ngày 02/04/2014 05:00:54 CH Cập nhật bởi longhp20hp ngày 02/04/2014 04:57:10 CH
     
    2687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316338   02/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp này nếu bạn nhận giấy báo nhập học trước thời điểm có giấy gọi nhập ngũ thì sẽ được tạm hoãn nhé

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư liên tịch số 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT

    1. Bổ sung Điểm đ vào Khoản 1 Điều 2 như sau:

    ) Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT hướng dẫn thực hiện Nghị định 38/2007/NĐ-CP về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

     
    Báo quản trị |  
  • #316352   02/04/2014

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Một năm chỉ có 2 đợt nhập ngũ là sau tết nguyên đán và khoảng tháng 9. Tháng 6 bạn nhập học thì khả năng gọi nhập ngũ sẽ không thể xảy ra được. Vậy nên chẳng có gì phải lo cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #316414   03/04/2014

    longhp20hp
    longhp20hp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em hiểu rồi ạ. Xin chân thành cảm ơn Luật Sư đã giúp đỡ và giải thích cho em!

     
    Báo quản trị |