DanLuat 2015

Không trả thẻ bảo hiểm y tế

Chủ đề   RSS   
  • #315685 26/03/2014

    thangvietphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    Không trả thẻ bảo hiểm y tế

    Kính nhờ các Luật sư và các bạn thành viên giúp đỡ:

    Công ty tôi có trường hợp người lao động xin nghỉ việc từ T4/2014, không trả thẻ bảo hiểm y tế năm 2014. Nếu trường hợp này  chuyển sang làm việc tại đơn vị mới, không tham gia bảo hiểm y tế năm 2014 nữa có được không? Hay bắt buộc phải tham gia cả 3 loại hình bảo hiểm?

    Chân thành cảm ơn!

     
    2376 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315701   26/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 12, Luật bảo hiểm y tế năm 2008 quy định: Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    "1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động)..."

     - Mức đóng: Bằng 4,5% tiền lương, tiền công hàng tháng.

       - Trách nhiệm đóng:  

             . Người SDLĐ đóng 3%;

             . Người LĐ đóng 1,5%.

    Nếu người lao động ký hợp đồng lao động theo quy định trên với công ty mới thì người lao động vẫn phải tham gia bảo hiểm y tế năm 2014.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |