Không trả lương có nộp tờ khai thuế TNCN không?

Chủ đề   RSS   
  • #571904 31/05/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1129)
    Số điểm: 11564
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 160 lần


    Không trả lương có nộp tờ khai thuế TNCN không?

    Theo Công văn 5189/TCT-CS năm 2020 về giới thiệu nội dung mới của Nghị định 126/2020/NĐ-CP hướng dẫn Luật quản lý thuế do Tổng cục Thuế ban hành:

    "5.14. Về khai thuế thu nhập cá nhân và thuế, các khoản thu khác của hộ kinh doanh, cá nhân cho thuê tài sản

    a) Về hồ sơ khai thuế:

    Điểm mới 1: Sửa đổi quy định tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì vẫn phải khai thuế (điểm b Khoản 3 Điều 7).

    Trước đây: Theo quy định tại điểm a.1 khoản 1 Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý thì không phải khai thuế."

    Theo quy định này, hiện nay cho dù không phát sinh khấu trừ, không phát sinh trả lương thì cũng phải nộp tờ khai thuế TNCN.Hiện nay hệ thống thuế cũng đã mở cho nộp tờ khai trắng, do đó, phải nộp hồ sơ khai thuế TNCN dù không trả lương.

     

     

     
    87 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận