DanLuat 2015

Không tố giác tội phạm hay sử dụng trái phép tài sản?

Chủ đề   RSS   
  • #396495 16/08/2015

    linhhai0912

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Không tố giác tội phạm hay sử dụng trái phép tài sản?

    Anh A được vợ (chị B) đưa cho một chiếc điện thoại di động (trị giá khoảng 10 triệu đồng) nói là do chị B lấy trộm được khi đi mua hàng siêu thị mà có và chị B dặn anh A ngày mai mang điện thoại ra cửa hàng điện thoại nhờ thợ tháo sim trong máy ra rồi lắp sim của anh A vào dùng. Khi chị B nói vậy, anh A có hỏi "thế lấy trộm ở siêu thị camera có quay thấy không", chị B trả lời "để ý rồi, camera không quay thấy đâu". Sáng hôm sau, anh A mang máy ra cửa hàng điện thoại nhờ thợ tháo sim trong máy ra và lắp sim của mình vào dùng. Đến cuối ngày, chị B bị công an bắt. Chị B bảo anh A mang máy lên cơ quan công an giao nộp. Anh A được công an thẩm vấn và khai nhận hành vi sử dụng tài sản mà biết là do ăn trộm mà có của mình là sai.

    Trong trường hợp này, anh A sẽ có phạm tội không? Nếu có là sử dụng trái phép tài sản hay không tố giác tội phạm?

    Cập nhật bởi linhhai0912 ngày 16/08/2015 01:54:42 CH
     
    1962 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396579   17/08/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Phạm tội  tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. 

    Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có  

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

    Không phạm tội không tố giác tội phạm vì A, B là vợ chồng và tội trộm cắp chiếc điện thoại không phải là  tội đặc biệt nghiêm trọng. 

    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm 

    2. Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội phải chịu trách nhiệm hình sự về việc không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội đặc biệt nghiêm trọng theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-