Không thực hiện cam kết ràng buộc làm việc sau khi nhận học bổng đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #232835 12/12/2012

    thangvan85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Không thực hiện cam kết ràng buộc làm việc sau khi nhận học bổng đào tạo

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi được nhận học bổng đào tạo ở nước ngoài, tổng giá trị cam kết đào tạo là 50 nghìn USD. Cam kết đào tạo giữa 1 bên là tôi và cha mẹ (đều cùng ký tên), một bên là công ty trao học bổng (Công ty A).

    Điều khoản cam kết:

    ....

    5. Tuyệt đối tuân thủ sự phân công công tác của Công Ty A và có nghĩa vụ làm việc cho công ty A 10 năm.

    ...

    9. Trong trường hợp gia đình và sinh viên vi phạm các điều cam kết nêu trên thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và bồi hoàn chi phí cho Công ty A.

    Sau khi học xong khóa học, tôi đã làm việc cho công ty A được 5 năm. Hiện nay tôi không muốn làm việc cho công ty A nữa mà muốn ra nước ngoài làm việc. Như vậy Công ty A có thể khởi kiện tôi không? Đây sẽ là án dân sự hay hình sự?  Thời hạn trong cam kết của công ty A không ghi rõ tính từ khi nào? Tôi có thể dùng điểm này làm lợi thế trước tòa nếu bị khởi kiện không? Tôi đã biết 90% trường hợp công ty A tài trợ học bổng ký cam kết nhưng không làm việc cho công ty A và cũng không bồi thường lại cho phí đào tạo cho công ty A.

    Kính mong luật sư giúp tôi giải đáp thắc mắc. Chân thành cảm ơn.

     

     

     

     

     

     

    Cập nhật bởi thangvan85 ngày 12/12/2012 11:45:27 SA
     
    7329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233000   13/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp em có báo trước nghỉ việc mà cty chấp nhận đơn xin nghỉ việc thì em không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Trường hợp cty có ràng buộc cam kết đào tạo là em phải làm việc có thời hạn cho cty thì nếu em phá vỡ hợp đồng này thì cty có quyền khởi kiện dân sự để yêu cầu tòa án buộc em phải bồi thường chi phí đào tương ứng tổng chi phí đào tại và số năm em đã làm việc sẽ trừ ra để tính mức bồi thường còn lại của em đối với cty.

    Trân trọng,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #233276   14/12/2012

    NSVB
    NSVB

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Cho mình hỏi là hợp đồng mà bạn đang thực hiện đối với công ty A là hợp đồng xác định thời hạn hay ko xác định thời hạn. Nếu không xác định thời hạn thì bạn chỉ cần báo trước 45 ngày sau đó nghỉ, còn nếu xác định thời hạn thì nên làm đơn xin nghỉ việc. Nói chung là nếu chấm dứt đúng pháp luật thì bạn ko phải bồi thường chi phí đào tạo đâu. 

     
    Báo quản trị |  
  • #233720   17/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Khi bạn vi phạm cam kết, thỏa thuận về đào tạo đã thỏa thuận giữa công ty và bạn thì Công ty có quyền khởi kiện yêu cầu bạn phải bồi thường chi phí đào tạo theo trình tự thủ tục tố tụng dân sự (đây không phải là án hình sự như bạn nghĩ).

    Khoản 3 Điều 41 Bộ luật lao động sửa đổi, bổ sung quy định “Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ. Theo quy định này thì cho dù bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng hay trái pháp luật đều phải bồi thường chi phí đào tạo. Tuy nhiên, tại Điều 13 Nghị định44/2003/NĐ-CP hướng dẫn quy định này thì lại có quy định về trường hợp ngoại lệ, đó là “trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung” thì không phải bồi thường chi phí đào tạo

    Nguyên văn điều 13 như sau:

    Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo theo quy định tại khoản 4 Điều 32 Nghị định  số02/2001/NĐ-CP ngày 09 tháng 01 năm 2001 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Bộ luật Lao động và Luật Giáo dục về dạy nghề, trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung

    Do đó, bạn cũng có thể sử dụng căn cứ này để bảo vệ cho mình trước Tòa. Tuy nhiên, cũng lưu ý với bạn do sự không thống nhất trong quy định về bồi thường chi phí đào tạo nên các Tòa chưa thống nhất về đường lối giải quyết, có Tòa thì buộc bồi thường, có Tòa thì căn cứ theo Nghị định 44 nên không buộc người lao động phải bồi thường chi phí đào tạo.

     
    Báo quản trị |  
  • #233759   17/12/2012

    attorneyduong
    attorneyduong

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn (thangvan85 )

    Trong trường hợp này, bạn đã không cung cấp cho chúng tôi thông tin về thời hạn của HĐLĐ là có thời hạn hay không xác định thời hạn, nên mình xxin trả lời bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 41 BLLĐ, được hướng dẫn thực hiện tại Điều 113 NĐ44/2003/NĐ-CP và mục III.4 TT21/2003/TT-BLĐTTXH thì nếu như hai  bên có cam kết về thời gian lao động sau khi được đào tạo thì khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động, trừ trường hợp người lao động nghỉ theo các trường hợp quy định tại Điều 37 BLLĐ. Do đó, trong trường hợp này, nếu thời hạn hợp đồng lao động vẫn còn hoặc bạn đã ký kết hợp đồng không xác định thời hạn mà bạn không muốn tiếp tục thực hiện hợp đồng và tất nhiên cũng không muốn bồi thường chi phí đào tạo thì bạn phải viện dẫn được lý do xin nghỉ việc thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Điều 37 BLLĐ đã được sửa đổi bổ sung. Thêm nữa, bạn cần chú ý tuân thủ thời hạn báo trước (thời gian báo trước được tính theo ngày làm việc).

    Chúc bạn thành công.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn attorneyduong vì bài viết hữu ích
    Tienphat032 (18/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ