DanLuat 2015

không thông báo khi cho nhân viên nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #386002 02/06/2015

    vancuong87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    không thông báo khi cho nhân viên nghỉ việc

    Em xin lỗi cả nhà, em mới đăng ký nên ko biết vào đâu để hỏi thắc mắc của em, có ai biết xin chỉ giúp em. 

    em có làm cho một công ty tư nhân đc 14 tháng, và trong hợp đồng lao động theo luật lao động là khi một bên muốn chấm dứt hợp đồng phải báo trước 30 ngày.  nhưng do công ty tự ý thông báo thôi việc bằng miệng cho e vào ngày cuối cùng của tháng, ko đưa ra lý do gì (trong quá trình làm việc chưa bị cảnh cáo hay kiểm điểm gi). và giờ lương tháng 5 của em họ vẫn giữ chưa trả, hồ sơ và bằng tốt nghiệp gốc họ bắt nộp lúc vào làm việc họ cũng chưa trả, họ ko có thông báo nghỉ việc bằng văn bản hay gửi thông báo qua mail. cho e hỏi cty làm vậy có đúng ko ? có phải đền bù cho e khi ko báo trước hay ko? và hồ sơ thủ tục giải quyết vẫn đề của e theo luật lao động như thế nào ? mong các bác chỉ giúp, xin cảm ơn !

     
    5728 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #386007   02/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn vancuong87,

    Vấn đề của bạn mình trả lời như sau:

    - Thứ nhất, khi chấm dứt hợp đồng lao động bởi một trong các lý do quy định tại Khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động 2012 thì người sử dụng lao động phải báo cho bạn biết trước 30 hoặc 45 ngày tùy theo hợp đồng lao động bạn đã ký là loại nào.

    - Thứ hai, khi chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp này, người sử dụng lao động phải chi trả trợ cấp thôi việc cho bạn.

    - Thứ ba, việc trả lương chậm quá 15 ngày và giữ bằng cấp (bản chính) trong quá trình bạn làm việc là sai quy định. Các hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

    Trả lương chậm quá 15 ngày, bị phạt tiền từ 5.000.000 – 50.000.000 đồng tùy theo số lượng người lao động vi phạm.

    Giữ bản chính các giấy tờ, bằng cấp của người lao động bị phạt tiền từ 20.000.000 – 25.000.000 đồng.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    vancuong87 (02/06/2015)
  • #386009   02/06/2015

    thohongoc
    thohongoc

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 435
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Rất nhiều công ty doanh nghiệp hiện nay khi tuyển nhân viên đều giữ bằng đại học của nhân viên.

    Điều này làm cho nhiều sinh viên e ngại về công việc và sợ không lấy lại được bằng.

    Mình cũng có nhiều người bạn thuộc trong trường hợp như vậy.

    Không hiểu vì sao các doanh nghiệp lại muốn giữ bằng đại học của nhân viên?

     
    Báo quản trị |  
  • #386014   02/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Mình nghĩ với tâm lý e ngại hiện nay của doanh nghiệp là nhiều người sử dụng bằng giả để được đi làm. Vì vậy họ cần xem bản chính, thế nhưng không có lý do gì cho việc giữ bản chính. Vì mình thấy có thể yêu cầu các bạn sao y bản chính bằng tốt nghiệp được mà?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #386082   02/06/2015

    vancuong87
    vancuong87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn nguyenanh1292

    cho mình hỏi thêm về trường hợp này là hợp đồng lao động của mình khi ký kết lúc vào làm việc, phía công ty đưa cho mình hai bản mình ký rồi phòng nhân sự họ giữ và bảo đưa giám đốc ký, nhưng mãi ko thấy họ trả lại mình một bản. và giờ phía cty vẫn cầm cả hai bản đó. 

    mình có sử dụng Email của cty và bảng lương có được nhận qua mail và mình có lưu lại những tháng mình đã đc nhận lương mà cty gửi. 

    vậy bây giờ mình muốn nhận đc trợ cấp khi công ty đơn phương thôi việc mà ko thông báo trước. (trong trường hợp cty ko trả ) => mình phải làm thế nào? đơn vị cơ qoan nào sẽ giúp ng lao động giải quyết vấn đề này? và thủ tục như thế nào ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #386097   02/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn vancuong87, thẩm quyền xử phạt hành chính với trường hợp người sử dụng lao động không chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động thuộc về UBND cấp xã – nơi doanh nghiệp bạn đang làm việc. Không có quy định thủ tục cụ thể, vì thế, quá trình khiếu nại bạn cần chuẩn bị các giấy tờ chứng minh sự việc trên để được giải quyết.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    vancuong87 (02/06/2015)
  • #386140   02/06/2015

    vancuong87
    vancuong87

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    không có một tổ chức cơ qoan nào giúp ng lao động trong những trường hợp này sao bạn, nếu là UBND cấp xã thì phía công ty họ sẽ bịt miệng ngay, và rồi mất trắng sao bạn ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #386159   03/06/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Nếu công ty bạn có bộ phận công đoàn thì bộ phận này sẽ phải đứng về phía người lao động và bảo vệ người lao động. Ngoài ra, bạn có thể khiếu nại với Thanh tra Sở Lao động Thương binh và Xã hội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-