Không thể thay đổi người đại diện pháp luật công ty được

Chủ đề   RSS   
  • #467863 15/09/2017

    drphanhang

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 274
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Không thể thay đổi người đại diện pháp luật công ty được

    Cho mình hỏi: Công ty được thành lập từ 05/11/2009, ngành nghề chính là khai thác đá vôi xây dựng, cty đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư từ ngày 03/8/2011 đến tháng 1/2014 cty có thêm thành viên người này là người Việt Nam mang quốc tịch nươc ngoài, nên khi đến hỏi phòng ĐKKD được trả lời là không thể đổi người đại diện pháp luật cty cho người này được, như vậy là đúng hay sai? và vì sao lại không thể để anh ta làm đại diện pháp luật được ạ?

     
    7776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468050   18/09/2017

    Cần điều kiện gì để làm Người đại diện theo pháp luật?

    Người đại diện theo pháp luật có thể là cá nhân:

    Trên 18 tuổi, có đủ năng lực hành vi dân sự và không bị cấm tại Luật Doanh Nghiệp.

    Đến từ bất cứ đâu, không phân biệt nơi lưu trú, quốc tịch.

    – Được xác nhận thường trú tại Việt Nam. Nếu là người nước ngoài thì người đó phải ở Việt Nam trong suốt thời hạn của nhiệm kỳ và phải có Thẻ tạm trú theo quy định tại Nghị định 21/2001/NĐ-CP ngày 28/5/2001.

    – Đối với con chưa thành niên (dưới 18 tuổi) – Cha, mẹ là người đại diện theo pháp luật.

    – Đối với người được giám hộ – Người giám hộ là người đại diện theo pháp luật.

    – Đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự – Người được Toà án chỉ định là người đại diện theo pháp luật.

    – Đối với hộ gia đình – Chủ hộ là người đại diện theo pháp luật.

    Đại diện Pháp Luật thường giữ những chức vụ quan trọng trong công ty như Chủ tịch Hội Đồng Thành viên/Quản trị, Tổng Giám đốc, Giám đốc, phải có trình độ chuyên môn hoặc kinh nghiệm thực tế trong quản trị kinh doanh hoặc trong ngành, nghề kinh doanh chính của công ty.

    PHÒNG ĐKKD TRẢ LỜI BẠN NHƯ VẬY LÀ SAI NHÉ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #468078   18/09/2017

    zintin123
    zintin123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    Ai là người quyết định bổ nhiệm phó giám đốc trong công ty cổ phần?

    Cho mình hỏi trong công ty cổ phần : Giám đốc là do chủ tịch hội đồng quản trị bổ nhiệm, phó giám đốc do giám đốc bổ nhiệm dúng hay sai?(trong Cty không bầu tổng giám đốc).

     
    Báo quản trị |  
  • #478290   13/12/2017

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5464
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 431 lần


    Chào bạn, liên quan đến câu hỏi của bạn, luật sư có ý kiến trả lời như sau:

    Điều 99 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    1. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty do Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty bổ nhiệm hoặc thuê theo phương án nhân sự đã được cơ quan đại diện chủ sở hữu chấp thuận. Công ty có một hoặc một số Phó Tổng giám đốc hoặc Phó Giám đốc. Số lượng, thẩm quyền bổ nhiệm Phó Tổng giám đốc hoặc Phó Giám đốc quy định tại Điều lệ công ty. Quyền và nghĩa vụ của Phó Giám đốc hoặc Phó Tổng giám đốc quy định tại Điều lệ công ty hoặc hợp đồng lao động.

    Theo đó, luật không quy định cụ thể thẩm quyền bổ nhiệm Phó giám đốc mà để cho điều lệ của công ty quy định. Vì vậy, để biết người có thẩm quyền bổ nhiệm Phó giám đốc công ty, bạn nên xem lại Điều lệ công ty.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với Luật sư hoặc công ty Luật Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 024 6680 6683/024 6681 7203                      Fax: 024 6681 7203

    Email: luatthanhdo@gmail.com/admin@luatthanhdo.com

    Website: http://luatthanhdo.com.vn

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #480033   27/12/2017

    Chào bạn, theo mình hiểu công ty bạn là công ty có vốn đầu tư nước ngoài. Công ty bạn muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật là một người Việt Nam có quốc tịch nước ngoài. Bạn chưa nói rõ là người này đã thôi quốc tịch Việt Nam và chuyển sang quốc tịch nước ngoài hay chưa hay đang mang hai quốc tịch. 

    Khoản 3 điều 13 Luật doanh nghiệp 2014 có quy định như sau:

    "Doanh nghiệp phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam. Trường hợp doanh nghiệp chỉ có một người đại diện theo pháp luật thì người đó phải cư trú ở Việt Nam và phải ủy quyền bằng văn bản cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật khi xuất cảnh khỏi Việt Nam. Trường hợp này, người đại diện theo pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ đã ủy quyền."

    Trường hợp của bạn bị SKH địa phương từ chối không cho người này là NĐDTPL của doanh nghiệp tại Việt Nam, rất có thể do công ty chưa chứng minh được người này đang cư trú tại Việt Nam. Nếu người này có được làm người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thì cũng sẽ phải ủy quyền cho một người khác đang cư trú tại VN thay mình làm các công việc của NĐDTPL cho công ty tại Việt Nam. Vậy bạn có nghĩa vụ phải chứng minh người này có nơi thường trú hoặc cư trú thường xuyên ở VN, quy định cụ thể ở trong Luật Cư trú 2013, bạn có thể tìm hiểu.

    Tuy nhiên bạn có quyền yêu cầu SKH đưa ra thông báo hoặc lý do giải thích rõ ràng cho việc từ chối nêu trên, nếu sự từ chối đó không đúng với quy định pháp luật, bạn có thể làm công văn kiến nghị lên thủ trưởng của SKH đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #486391   05/03/2018

    Chào bạn vumy7289, mình trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo quy định của khoản 1, Điều 157 Luật Doanh nghiệp 2014 thì Chủ tịch Hội đồng quản trị không có thẩm quyền bổ nhiệm Giám đốc, thẩm quyền này thuộc về Hội đồng quản trị.

    Đối với việc ai là người có thẩm quyền bổ nhiệm phó giám đốc thì hiện nay, pháp luật chưa quy định, do đó, việc này sẽ tuân theo điều lệ của công ty, ví dụ: thẩm quyền này có thể thuộc về giám đốc hoặc hội đồng quản trị.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

www.luatdoanhgia.vn

Luật sư Đỗ Thị Thu Hương

Văn phòng Luật sư Doanh Gia - 0904.779997