Không thành lập công đòan có phải đóng 2% kinh phí công đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #533991 30/11/2019

    conganh2491

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Không thành lập công đòan có phải đóng 2% kinh phí công đoàn

    Hàng năm tất cả mọi doanh nghiệp kể cả doanh nghiệp có số lao động dưới 10 người (không phải thành lập Công Đoàn trong công ty) đều phải nộp 2% kinh phí công đoàn trên tổng quỹ lương tham gia BHXH cho Liên Đoàn Lao Động Quận, điều này có đúng không? Xin cảm ơn

     
    1031 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn conganh2491 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #534078   30/11/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1144)
    Số điểm: 10748
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 258 lần


    Căn cứ Điều 4 Nghị định 191/2013/NĐ-CP quy định về đối tuợng đóng kinh phí công đoàn như sau:

    Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn

    Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:

    1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.

    2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.

    3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.

    4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.

    5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập, hoạt động theo Luật hợp tác xã.

    6. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam có liên quan đến tổ chức và hoạt động công đoàn, văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam.

    7. Tổ chức khác có sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về lao động.

    Về kinh phí công đoàn doanh nghiệp sẽ phải nộp theo mức 2% kinh phí công đoàn trên tổng quỹ lương tham gia BHXH, không phân biệt là có công đoàn hay chưa có công đoàn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)