Không thành lập Ban kiểm soát trong công ty có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #508885 29/11/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9109
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 175 lần


    Không thành lập Ban kiểm soát trong công ty có bị phạt?

    Hành vi không thành lập Ban kiểm soát trong công ty cổ phần sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 35 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư. Cụ thể:

    "Điều 35. Vi phạm quy định về Ban kiểm soát

    ...

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Không thành lập Ban kiểm soát đối với trường hợp phải thành lập Ban kiểm soát;

    ...

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    ...

    b) Buộc thành lập Ban kiểm soát theo quy định của pháp luật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều này;

    ...".

     
    1017 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (30/11/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508895   30/11/2018

    Các trường hợp bắt buộc phải thành lập Ban kiểm soát:

    - Công ty cổ phần có trên 11 cổ đông hoặc có các cổ đông là tổ chức sở hữu từ 50% tổng số cổ phần của công ty trở lên;

    - Công ty trách nhiệm hữu hạn có từ 11 thành viên trở lên.

     
    Báo quản trị |