Không sử dụng hóa đơn xuất khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #329637 23/06/2014

    toivitgioi

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Không sử dụng hóa đơn xuất khẩu

    Thưa luật sư,

    Công ty chúng tôi thành lập tháng 5/2012. Chưa từng phát hành hóa đơn xuất khẩu.

    Ngày 09/05/2014, công ty có phát sinh hoạt động xuất khẩu, công ty viết Hóa đơn GTGT thay cho Hóa đơn xuất khẩu.

    Vậy công ty chũng tôi có vi phạm Thông tư 39 của BTC không?

    Kính mong Luật sư tư vấn giúp.

    Mãi đến khi gặp anh em mới hiểu

    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình.

     
    5760 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329648   23/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Từ ngày 01/3/2014 các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đã phát hành hóa đơn xuất khẩu nếu có nhu cầu vẫn được tiếp tục sử dụng hóa đơn xuất khẩu.

    Từ ngày 01/6/2014 cơ quan thuế không tiếp nhận thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu.

    Đối với hóa đơn xuất khẩu đã thông báo phát hành trước ngày 01/6/2014 thì doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đăng ký số lượng hóa đơn xuất khẩu còn tồn chưa sử dụng gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 31/7/2014 để được tiếp tục sử dụng.

    Công văn 1412/TCT-CS năm 2014 sử dụng hóa đơn xuất khẩu từ ngày 01/03/2014

    Điều 3. Loại và hình thức hóa đơn

    1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

    2. Các loại hóa đơn:

    a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

    - Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

    - Hoạt động vận tải quốc tế;

    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;

    - Xuất khẩu hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Theo 2 quy định trên thì sẽ không có hóa đơn xuất khẩu nữa mà sẽ thay bằng háo 9dơn gtgt, nên việc công ty bạn làm là đúng quy định

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    toivitgioi (03/07/2014) Tuan0806bg (03/07/2014)
  • #331414   03/07/2014

    toivitgioi
    toivitgioi

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cơ quan thuế không chấp nhận hóa đơn GTGT của công ty chúng tôi viết vào tháng 05/2014 cho hàng hóa xuất khẩu với lí do: nếu xác định có hoạt động xuất khẩu thì phải thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu lâu rồi. 

    Cán bộ thuế nói: nếu từ 1/06 mà viết hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu thì được chấp nhận, nhưng tháng 05 thì không được. Và thông tư 39 có hướng dẫn: Từ ngày 01/6/2014 cơ quan thuế không tiếp nhận thông báo phát hành hóa đơn xuất khẩu.- Tức là nếu xuất khảu hàng hóa trước 01/06 thì DN vẫn phải phát hành hóa đơn xuất khẩu.

    Kính mong luật sư tư vấn để chúng rôi có thể giải trình với cơ quan thuế 1 cách rõ ràng.

    Chân thành cảm ơn.

    Mãi đến khi gặp anh em mới hiểu

    Sóng bạc phơ mà biển vẫn đa tình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toivitgioi vì bài viết hữu ích
    Tuan0806bg (03/07/2014)