Không phạt tù hành vi mua/ bán dâm?

Chủ đề   RSS   
  • #550529 29/06/2020

    Không phạt tù hành vi mua/ bán dâm?

    Ngày 29/6, Công an huyện Thọ Xuân, tỉnh Thanh Hóa, triệt phá 1 tụ điểm hoạt động mại dâm trá hình núp bóng quán hát karaoke và bắt quả tang 2 đôi nam nữ đang thực hiện hành vi mua bán dâm. Trong trường hợp này, người có hành vi mua dâm, bán dâm thì có bị đi tù không?

    Căn cứ theo Điều 3 Pháp lệnh 10/2003/PL-UBTVQH11 về phòng, chống mại dâm thì:

    Bán dâm là hành vi giao cấu của một người với người khác để được trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

    Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu...."

    Về việc xử lý người có hành vi mua dâm, bán dâm, Pháp lệnh về phòng, chống mại dâm quy định:

    "Điều 22. Xử lý đối với người mua dâm

    1. Người mua dâm tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền.

    2. Người mua dâm người chưa thành niên hoặc biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Điều 23. Xử lý đối với người bán dâm

    1. Người bán dâm, tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính, bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh. Người bán dâm là người nước ngoài thì tuỳ theo tính chất mức độ vi phạm mà bị xử phạt hành chính bằng hình thức cảnh cáo, phạt tiền, trục xuất.

    2. Người bán dâm biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự."

    Như vậy theo quy định pháp luật hiện hành thì người có hành vi mua dâm, bán dâm chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp đã biết mình bị nhiễm HIV mà cố ý lây truyền bệnh cho người khác. Ngoài ra, B luật hình sự 2015 có quy định về việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi: "Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm...."

    Với các trường hợp còn lại thì người có hành vi mua dâm, bán dâm sẽ bị xử phạt hành chính. Người có hành vi bán dâm còn có thể bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh.

    Mức xử phạt hành chính đối với người có hành vi mua dâm, bán dâm được quy định cụ thể tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

    "Điều 22. Hành vi mua dâm

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

    3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

    Điều 23. Hành vi bán dâm

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

    3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

    Tùy vào tính chất mà mức tiền xử phạt hành chính dao động từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng với người có hành vi mua dâm và từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng với người có hành vi bán dâm.

     
    600 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550532   30/06/2020

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Mình nhận thấy rằng quy định xử lý này này vẫn còn khá nhẹ, thiết nghĩ nên có chế tài xử lý mạnh hơn, ví dụ nên áp dụng xử lý hình sự nếu còn tái phạm thì mới có tính răn đe.

     
    Báo quản trị |  
  • #550794   30/06/2020

    hhngoc_anh viết:

    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn. Mình nhận thấy rằng quy định xử lý này này vẫn còn khá nhẹ, thiết nghĩ nên có chế tài xử lý mạnh hơn, ví dụ nên áp dụng xử lý hình sự nếu còn tái phạm thì mới có tính răn đe.

    Mình đồng ý với quan điểm của bạn xử lý như vậy khá là nhẹ, tuy nhiên theo quan điểm của mình đây là quy định xử lý vi phạm làn đầu chỉ mang tính răng đe, nhưng nếu còn tái phạm hoặc tái phạm nhiều lần sẽ có các quy định chế tài mạnh hơn.

     
    Báo quản trị |