DanLuat 2015

Không phải là văn bản quy phạm pháp luật thì có giá trị pháp lý không?

Chủ đề   RSS   
  • #462009 21/07/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 47 lần


    Không phải là văn bản quy phạm pháp luật thì có giá trị pháp lý không?

    Mọi người cho em hỏi, hàng ngày chúng ta vẫn thường tiếp xúc với các văn bản do cơ quan nhà nước ban hành nhưng xem lại tại Điều 4 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 thì một số văn bản không có trong danh mục đó, vậy thì những văn bản đó có giá trị pháp lý không? Có hiệu lực áp dụng không?

    Để em kể ra một số văn bản để mọi người dễ hình dung nhe:

    1. Nghị quyết của Chính phủ

    Điển hình là Nghị quyết 58/NQ-CP bãi bỏ thủ tục Cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

    2. Quyết định của TANDTC, VKSNDTC

    Quyết định 120/QĐ-TANDTC năm 2017 quy định xử lý trách nhiệm người giữ chức danh tư pháp trong Tòa án nhân dân

    3. Thông tư của Thanh tra Chính phủ

    Thông tư 01/2017/TT-TTCP quy định xét tặng Kỷ niệm chương "Vì sự nghiệp Thanh tra"

    4. Quyết định của Ủy ban Dân tộc

    Quyết định 75/QĐ-UBDT phê duyệt danh sách thôn đặc biệt khó khăn vào diện đầu tư của Chương trình 135 năm 2016

    5. Công văn của các cơ quan, Bộ, ngành

    Công văn 152/TANDTC-PC hướng dẫn giải quyết tranh chấp hợp đồng tín dụng, xử lý nợ xấu

     
    4375 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462067   21/07/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Những văn bản đó có giá trị pháp lý, nhưng chỉ trong một phạm vi giới hạn mà thôi, không phải dành cho toàn thể nhân dân.

    Cụ thể là nghị quyết 58 có giá trị chỉ dẫn (giao nhiệm vụ) dành cho bộ tư pháp, nó sẽ không có giá trị gì với bộ giáo dục, bộ công thương, ... cũng như không liên quan gì đến các tỉnh thành, đến nhân dân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    connitquy (22/07/2017)
  • #462786   28/07/2017

    hoanganhnha
    hoanganhnha

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2009
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Mình xin bổ dung thêm cho ý kiến của bạn ntdieu. Nếu muốn hiệu lực áp dụng văn bản cho chủ thể nào (ai có trách nhiệm thi hành văn bản đó), thì bạn xem ở phần "Hiệu lực thi hành", "Tổ chức thực hiện" (thường có trong các văn bản quy phạm pháp luật) hoặc các điều khoản cuối cùng trong các văn bản không phải là văn bản quy phạm pháp luật.

    Ví dụ, trong Nghị quyết 58/NQ-CP ở trên thì tại Điều 4 có nêu "Nghị quyết này có hiệu lực thi hành từ ngày ký ban hành. Bộ trưởng Bộ Tư pháp và Thủ trưởng các cơ quan có liên quan chịu trách nhiệm thi hành Nghị quyết này./.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-