DanLuat 2015

Không phải chủ hộ khẩu có được đại diện đứng tên sổ đỏ đất nhà ở không?

Chủ đề   RSS   
  • #476060 26/11/2017

    truongtinh116

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Không phải chủ hộ khẩu có được đại diện đứng tên sổ đỏ đất nhà ở không?

    Thưa luật sư! Hiện nay gia đình em đang sống trên mảnh đất đã được hơn 20 năm nhưng chưa lam sổ đỏ. Hiện nay bố em đã mất . Mẹ e cung đã già. Em muốn đi lam sổ đỏ mang tên em nhưng em lại không phải chủ hộ khẩu .vậy nên em muốn hỏi luật sư là em có thể đi đăng kí sổ đỏ đứng tên em không ạ.

     
    1605 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn truongtinh116 vì bài viết hữu ích
    phucthuta (30/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476116   27/11/2017

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1068 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Thông tin bạn nêu chưa đầy đủ nên khó giải đáp cụ thể. Có lẽ sổ đỏ bạn nêu là cấp cho hộ mà chủ hộ là bố/mẹ bạn? Trường hợp này thì tất cả các thành viên gia đình đều có quyền đối với miếng đất đó. Bạn muốn làm sổ đỏ tên bạn thì phải được sự đồng ý của tất cả thành viên còn lại trong hộ và cả những người được quyền thừa kế di sản của bố bạn (đối với miếng đất đó).

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #476166   27/11/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Việc người nào là chủ hộ không phải yếu tố quyết định đến việc có được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất, giao đất hay cấp đất.

    Tuy nhiên nếu thửa đất của gia đình bạn được giao cho hộ gia đình thì khi cha bạn mất mẹ bạn sẽ là người đứng chủ hộ khi đó mẹ bạn và bạn có thể thỏa thuận với nhau về việc để người nào đó đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng thửa đất.

    Hiện tại theo quy định của luật Đất đai năm 2013 thì hộ gia đình sử dụng đất được xác định tại khoản 29, Điều 3 như sau:

    "Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất".

    Trong sự việc của bạn còn có một nội dung nữa bạn và mẹ cần quan tâm đó là giải quyết quan hệ thừa kế của bố bạn vì bố bạn đã chết.

    Vì sự việc khá phức tạp nên với thông tin bạn nêu luật sư chỉ có thể đưa ra ý kiến tư vấn với nội dung cơ bản như vậy. Bạn có thể liên hệ trực tiếp với luật sư để được tư vấn, giúp đỡ.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-