Không nhường đường cho xe ưu tiên, bị xử lý ra sao?

Chủ đề   RSS   
  • #524834 31/07/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Không nhường đường cho xe ưu tiên, bị xử lý ra sao?

    Căn cứ theo tại Khoản 3 Điều 22 về quyền ưu tiên của một số loại xe của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.
     
    Về mức phạt ô tô không nhường đường cho xe ưu tiên.
     
    Theo Điểm d Khoản 6  Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định, phạt tiền từ  2 triệu đồng đến 3 triệu đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
     
    Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ một tháng đến ba tháng.
     
    4405 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #527530   02/09/2019

    Mức phạt đối với xe máy trong trường hợp không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ là từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |