Không làm thủ tục giải thể doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #519769 31/05/2019

    Không làm thủ tục giải thể doanh nghiệp

    Mọi người cho em hỏi trường hợp doanh nghiệp tự giải thể, tự phá sản nhưng không làm thủ tục giải thể, phá sản thì sẽ được giải quyết theo pháp luật như thế nào ạ? Hiện doanh nghiệp em đã ngưng hoàn toàn mấy tháng nay, em cũng có dự định chuyển đến địa phương khác sống luôn.

     
    942 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kuri_yt_294112@yahoo.com.vn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519780   31/05/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1291)
    Số điểm: 8140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 170 lần


    Về trường hợp của bạn thì mình xin chia sẻ như sau:

    Dựa theo thông tin bạn cung cấp thì Doanh nghiệp của bạn chưa làm thủ tục giải thể, phá sản. Vì vậy, dù trong thực tế doanh nghiệp của bạn không hoạt động, trong hồ sơ quản lý của cơ quan có thẩm quyền vẫn ghi nhận sự tồn tại của doanh nghiệp bạn và ghi nhận nó đang hoạt động. Do đó, doanh nghiệp của bạn vẫn phải chịu các nghĩa vụ phát sinh nếu có, ví dụ như lệ phí môn bài. Mặt khác, hành vi này còn có thể bị xử phạt hành chính khi doanh nghiệp tự ý tạm ngừng kinh doanh mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh. Cụ thể Điều 32 Nghị định số 50/2016/NĐ-CPquy định mức xử phạt đối với hành vi vi phạm các nghĩa vụ thông báo khác như sau:

    Điều 32. Vi phạm các nghĩa vụ thông báo khác

    ...

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    ... 

    d) Không thông báo hoặc thông báo không đúng thời hạn đến cơ quan đăng ký kinh doanh về thời Điểm và thời hạn tạm dừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh;

    ... 

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    ...

    b) Buộc thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh các nội dung theo quy định đối với hành vi vi phạm tại Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì việc doanh nghiệp của bạn không thực hiện thủ tục giải thể, phá sản nhưng cũng không thông báo tạm ngừng kinh doanh đến Sở kế hoạch Đầu tư và thực tế không hoạt động thì sẽ bị xử phạt hành chính theo mức phạt tiền là từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn phải áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc phải thông báo đến cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Bạn căn cứ theo quy định nêu trên để tiến hành thủ tục chính xác nhất. Theo quan điểm của mình thì bạn nên nhanh chóng tiến hành thủ tục giải thể doanh nghiệp nhằm chấm dứt các nghĩa vụ phát sinh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)