Không làm đám cưới khi đã có giấy ĐKKH

Chủ đề   RSS   
  • #430920 15/07/2016

    kimvietrinh

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không làm đám cưới khi đã có giấy ĐKKH

    Xin hỏi làm giấy đăng kí kết hôn mà không làm đám cưới có hợp pháp hay không ?

     
    7838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430947   16/07/2016

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn.

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Luật sư Nguyễn Thạch Thảo. Về vấn đề của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo xin tư vấn như sau:

    Tổ chức lễ cưới chỉ là phong tục, tập quán của người Việt Nam mà không phải là thủ tục bắt buộc để công nhận hai bên nam nữ có quan hệ hôn nhân.Khoản 13 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: "Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân" mà không phải tính từ ngày tổ chức lễ cưới.

    Khoản 1 Điều 9 Luật hôn nhân gia đình 2014 cũng quy định "Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý".

    Như vậy, việc bạn đăng kí kết hôn ở cơ quan Nhà nước có thẩm quyền nhưng không làm đám cưới là hoàn toàn hợp pháp.

    Trân trọng!
    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo.

     

     

     

    Cập nhật bởi LSTHACHTHAO ngày 16/07/2016 08:52:29 SA

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #431018   17/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Hai người làm đăng ký kết hôn mà vì lý do nào đó không làm lễ cưới thì vẫn hợp pháp vì lễ cưới chỉ là phong tục, còn đăng ký kết hôn là thủ tục hành chính và là cơ sở để xác định quan hệ hôn nhân hợp pháp.

    Nếu cần tìm hiểu thêm hãy liên lạc với tôi để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương;điện thoại: 0972 975 749

     

     
    Báo quản trị |  
  • #430970   16/07/2016

    kimvietrinh
    kimvietrinh

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hôn nhân

    Xin chào ông !

    Tôi xin hỏi, làm giấy đăng kí kết hôn mình không cần làm tại địa phương nơi cư trú có được không ?

    Có thể làm ở một nơi khác như sở tư pháp chẳng hạn, có hợp pháp không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #431131   18/07/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    kimvietrinh viết:

    Xin chào ông !

    Tôi xin hỏi, làm giấy đăng kí kết hôn mình không cần làm tại địa phương nơi cư trú có được không ?

    Có thể làm ở một nơi khác như sở tư pháp chẳng hạn, có hợp pháp không ?

    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD kingdom tư vấn cho bạn như sau;

    Trong luật hộ tịch 2014 đã quy định cứng về thẩm quyền nơi đăng ký kết hôn như sau:

    "Điều 17. Thẩm quyền đăng ký kết hôn và nội dung Giấy chứng nhận kết hôn

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.

    2. Giấy chứng nhận kết hôn phải có các thông tin sau đây:

    a) Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ;

    b) Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn;

    c) Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch."

    Như vậy bạn không thể đến nơi khác đăng ký kết hôn ngoài những nơi đã đc quy định ở trên nhé. 

    Mọi thắc mắc hay cần tư vấn thêm b liên hệ 01639025347-0473058789.

     
    Báo quản trị |  
  • #431449   21/07/2016

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến luật sư Nguyễn Thạch Thảo. Về câu hỏi của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo xin tư vấn như sau:

    Đối với trường hợp đăng kí kết hôn giữa hai công dân Việt Nam thì việc đăng kí kết hôn do Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch 2014.

    Đối với trường hợp đăng kí kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài; giữa công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; giữa công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau; giữa công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài thì việc đăng ký kết hôn do Ủy ban nhân dân cấp huyện, nơi cư trú của công dân Việt Nam thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Hộ tịch 2014.

    Trường hợp người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có yêu cầu đăng ký kết hôn tại Việt Nam thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai bên thực hiện đăng ký kết hôn theo quy định tại Khoản 2 Điều 37 Luật Hộ tịch 2014.

    Như vậy, theo quy định của Luật Hộ tịch 2014 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2016) đã bỏ thẩm quyền thực hiện việc đăng kí kết hôn của UBND cấp tỉnh (Sở tư pháp) theo quy định tại Nghị định 24/2013 NĐ-CP.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #431109   18/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Theo qui định thì thẩm quyền đăng ký kết hôn nếu không có yếu tố nước ngoài thì thuộc UBND cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên, nếu có yếu tố nước ngoài thì thuộc cấp huyện trước đây thì Sở tư pháp. Như vậy, bạn không thể đăng ký tại Sở tư pháp được. 

     
    Báo quản trị |  
  • #432818   06/08/2016

    phuongct2016
    phuongct2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đám cưới nhưng không đăng kí kết hôn có phạm pháp luật không?

    Xin chào Ông

    Tôi xin hỏi, tôi làm đám cưới được 1 năm nhưng vì trong cuộc sống có một số vấn đề nên không đăng kí kết hôn, và đã chia tay ngay sau đó, nay tôi muốn làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, nhưng ở địa phương yêu cầu ghi rõ tình trạng hôn nhân là đã làm đám cưới nhưng không đăng ký kết hôn, nhưng tôi chỉ ghi đơn giản là chưa đăng kí kết hôn lần nào. 

    vậy xin cho tôi hỏi, ghi như vậy có sai luật hôn nhân gia đình không?

     
    Báo quản trị |  
  • #432850   07/08/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Bạn sống chung với người khác nhưng chưa đăng ký kết hôn thì về mặt pháp luật hai bạn chưa là vợ chồng hợp pháp, hơn nữa trên thực tế bạn cũng đã chia tay người đó. Nay bạn muốn lập gia đình thì bạn cứ ra UBND cấp xã nơi bạn cư trú để được cấp giấy xác nhận độc thân.

    Một vài ý cơ bản trao đổi cùng bạn, nếu có gì chưa rõ hoặc muốn tìm hiểu sâu hơn bạn có thể liên hệ với tôi theo thông tin dưới đây để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduong vì bài viết hữu ích
    phuongct2016 (08/08/2016)
  • #432896   08/08/2016

    phuongct2016
    phuongct2016

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Ông, nhưng trên mẫu giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, ở dòng " Tình trạng hôn nhân" họ yêu cầu ghi rõ đã đám cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn. Nhưng tôi chỉ ghi : chưa đăng ký kết hôn lần nào.

    Vậy xin cho tôi hỏi  ghi như vậy sai với lời hướng dẫn nhưng có sai với luật hay không? 

     

    Xin cám ơn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com