không ký hợp đồng thử việc, hết thời gian thử việc không ký hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #317769 11/04/2014

    hungc1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    không ký hợp đồng thử việc, hết thời gian thử việc không ký hợp đồng lao động?

    thưa luật sư, xin cho tôi hỏi 1 vấn đề như sau. Tại công ty tôi hiện nay, người lao động vào làm việc sẽ qua thời gian thử việc từ 1 đến 3 tháng, không ký hợp đồng thử việc. Hết thời gian thử việc phía công ty cũng không thông báo gì cho người lao động và vẫn tiếp tục sử dụng lao động. công ty có sử dụng lao động ở các trình độ khác nhau (đại học, cao đẳng, trung cấp, nghề, lao động phổ thông..). Vậy cho tôi những người làm đã việc cho công ty đc 6 tháng, 1 năm, 2 năm, 4 năm thì theo pháp lý đang có hợp đồng loại gì với công ty? Xin cám ơn

     
    17071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317876   11/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Về thử việc bạn tham khảo các quy địnhnhư sau nhe:

    Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #317925   11/04/2014

    luật sư có đọc hết câu hỏi của bạn kia chưa sao trả lời không liên quan gì vậy

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhhlu (12/04/2014) hungc1 (14/04/2014) Nemcuon (14/04/2014)
  • #318355   14/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    hungc1 viết:

    thưa luật sư, xin cho tôi hỏi 1 vấn đề như sau. Tại công ty tôi hiện nay, người lao động vào làm việc sẽ qua thời gian thử việc từ 1 đến 3 tháng, không ký hợp đồng thử việc. Hết thời gian thử việc phía công ty cũng không thông báo gì cho người lao động và vẫn tiếp tục sử dụng lao động. công ty có sử dụng lao động ở các trình độ khác nhau (đại học, cao đẳng, trung cấp, nghề, lao động phổ thông..). Vậy cho tôi những người làm đã việc cho công ty đc 6 tháng, 1 năm, 2 năm, 4 năm thì theo pháp lý đang có hợp đồng loại gì với công ty? Xin cám ơn

    Chào bạn!

    Về vấn đề này Bộ luật lao động năm 2012 chưa có hướng dẫn cụ thể về vấn đề này, tuy nhiên theo hướng dẫn trước đây thì hết thời gian thử việc, NSDLĐ thông báo kết quả làm thử cho NLĐ. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết HĐLĐ hoặc NLĐ không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Và theo  Điều 27, BLLĐ 2012 thì: "Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ."
     
    Như vậy, khi hết thời gian thử việc mà Công ty không ký kết HĐLĐ cho NLĐ, NLĐ không được thông báo kết quả thử việc mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.
     
    Tuy nhiên pháp luật không có quy định cụ thể trường hợp đương nhiên được làm việc chính thức sẽ tương ứng với loại HĐLĐ có xác định thời hạn bao lâu, do đó cần phải căn cứ vào thỏa thuận tại hợp đồng thử việc để biết trường hợp sau khi thử việc đạt yêu cầu thì hai bên sẽ ký HĐLĐ loại gì, dùng làm cơ sở xác định trách nhiệm thực hiện HĐLĐ đã được xác lập đương nhiên sau thời gian thử việc.
    Hi vọng những thông tin trên có thể giúp ích cho bạn!
     
    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hungc1 (19/04/2014)
  • #318431   14/04/2014

    hungc1
    hungc1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu xảy ra kiện tụng về thời hạn báo trước xin thôi việc, thì các trường hợp trên sẽ xử lý theo hướng hợp đồng loại nào. Xin luật sư tư vấn giúp tôi!

     
    Báo quản trị |  
  • #319430   19/04/2014

    hungc1
    hungc1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn Ls.NguyenHuyLong

     
    Báo quản trị |  
  • #322323   09/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn hungc1!

    Như tôi đã tư vấn ở trên thì nếu xảy ra kiện tụng về thời hạn báo trước xin thôi việc để xác định loại hợp đồng  này cần phải căn cứ vào thỏa thuận tại hợp đồng thử việc để biết trường hợp sau khi thử việc đạt yêu cầu thì hai bên sẽ ký HĐLĐ loại gì, dùng làm cơ sở xác định trách nhiệm thực hiện HĐLĐ đã được xác lập đương nhiên sau thời gian thử việc.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334440   22/07/2014

    tuantobe
    tuantobe

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2011
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 15 lần


    câu hỏi của bạn này là "không ký hợp đồng thử việc." mà luật sư?

    Nguyễn Văn Tuân

    SĐT: 096.653.9886

     
    Báo quản trị |  
  • #355425   10/11/2014

    luật sư chỉ đọc luật ra thì vần chưa rõ được vấn đề ở đây ạ, trong th hết thời gian thử việc mà vẫn tiếp tục là, ko kí hợp đồng thì có đk xem là nhân viên chính thức không

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ