Không ký hợp đồng lao động với thành viên hội đồng quản trị

Chủ đề   RSS   
  • #196672 26/06/2012

    Không ký hợp đồng lao động với thành viên hội đồng quản trị

    Xin nhờ Luật sư tư vấn giúp!

    Có trường hợp anh Trưởng phòng của công ty tôi trước đây ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn, nay anh trưởng phòng này là thành viên hội đồng quản trị (vẫn đang giữ chức vụ trưởng phòng kế hoạch kinh doanh trong công ty). Tôi có đọc Nghị định44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 thì thành viên Hội đồng quản trị doanh nghiệp không áp dụng hợp đồng lao động, thật tình tôi không hiểu được tinh thần Nghị định (phần nội dung đã trình bày). Vậy cho tôi hỏi, anh trưởng phòng này đã là thành viên hội đồng quản trị, thì hợp đồng lao động giữa công ty với anh này đã ký kết trước đây sẽ không còn hiệu lực có phải không?

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư!

     

     
    22042 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196899   27/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 2 Nghị định 44/2003/NĐ-CP.

    2. Các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại Điều 4 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    d) Thành viên Hội đồng quản trị doanh nghiệp;..

    Theo khoản 2, khoản 3 Điều 117 Luật Doanh nghiệp quy định:

    “2. Trong trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác thì thù lao, tiền lương và lợi ích khác của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc được trả theo quy định sau đây:

    a) Thành viên Hội đồng quản trị được hưởng thù lao công việc và tiền thưởng. Thù lao công việc được tính theo số ngày công cần thiết hoàn thành nhiệm vụ của thành viên Hội đồng quản trị và mức thù lao mỗi ngày. Hội đồng quản trị dự tính mức thù lao cho từng thành viên theo nguyên tắc nhất trí. Tổng mức thù lao của Hội đồng quản trị do Đại hội đồng cổ đông quyết định tại cuộc họp thường niên;

    ...

    3. Thù lao của thành viên Hội đồng quản trị ... được tính vào chi phí kinh doanh của công ty theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp và phải được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hằng năm của công ty, phải báo cáo Đại hội đồng cổ đông tại cuộc họp thường niên”.

    Như vậy, trong trường hợp này không áp dụng hợp đồng lao động đối với thành viên HĐQT

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    inseco (28/06/2012)
  • #197337   28/06/2012

    Em cảm ơn anh! Chúc anh luôn mạnh khỏe!

     
    Báo quản trị |  
  • #197344   28/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn và chúc bạn thành công

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com