Không ký Hợp đồng lao động mới có được hưởng lương 100% ?

Chủ đề   RSS   
  • #423654 05/05/2016

    Không ký Hợp đồng lao động mới có được hưởng lương 100% ?

    Chào anh (chị)!

    Hiện nay tôi làm cho doanh nghiệp, hợp đồng lao động của tôi đã hết hạn từ ngày 30/12/2015 (đến nay vẫn chưa được ký hợp đồng lao động mới) và mức lương hiện hưởng của tôi chỉ khoảng 2tr8 (85% lương), khi tôi đến thắc mắc với bộ phận nhân sự thì được trả lời là doanh nghiệp đang xem xét có ký tiếp hợp đồng với tôi hay không nên chưa ký hợp đồng mới (tối đã ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp 2 lần trước đó thời hạn 3 tháng và 12 tháng với mức lương 85%). Xin anh (chị) luật sư tư vấn cho tôi doanh nghiệp làm đúng hay sai? và nếu tôi làm việc không có hợp đồng mới thì tôi được nhận 100% lương hay không?

    Xin chân thành cám ơn!

     
    4982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #423706   06/05/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Doanh nghiệp sai. Theo khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động thì bạn đang có hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Pháp luật cũng quy định bạn có quyền được hưởng 100% lương trong trường hợp này. Mời bạn tham khảo điều luật như trích dẫn dưới đây:

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    KhuuHaoNhien (06/05/2016)
  • #423737   06/05/2016

    Luật sư cho em hỏi thêm: có văn bản nào quy định việc hợp đồng của em nghiễm nhiên được 100% lương không ak ?

    Em xin chân thành cám ơn! Chúc Luật sư nhiều sức khỏe!

     
    Báo quản trị |  
  • #423965   09/05/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Khoản 2 điều luật được trích dẫn có đề cập cụ thể câu hỏi bạn nêu.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com