DanLuat 2015

Không ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #440673 06/11/2016

    lelinh.123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Không ký hợp đồng lao động

    Chào luật sư!

    luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau: tôi là kỹ sư điện , làm việc ở công ty 100% vốn nước ngoài. thỏa thuận thử việc 4 tháng . hết thời gian thử việc không thấy công ty nói gì về việc ký hợp đồng lao động chính thức, tôi vẫn đi làm và được giao việc bình thường. nhưng làm được 5 tháng sau thì công ty gặp khó khăn nên tổ chức cơ cấu lại lao động và thông báo cho tôi nghỉ việc với lý do công ty và tôi không có quan hệ lao động. Vậy công ty chấm dứt hợp đồng với tôi đúng hay sai ( căn cứ ở đâu) , nếu sai thì tôi nộp đơn khởi kiện tại tòa nào? và quyền lợi của tôi được giải quyết như thế nào theo quy định pl?

    Rất mong được sự giải đáp. tôi xin cảm ơn!

     
    1835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440691   07/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Dear bạn,

    Tôi không phải chuyên viên pháp luật. Nhưng tôi cũng là người lao động và có chút kiến thức về Luật, vì chưa thấy ai trả lời nên tôi tạm trả lời bạn vài ý tôi biết, hi vọng sớm nhất có thể sẽ có luật sư hoặc chuyên viên tư vấn cho bạn

    1/ Về vấn đề thử việc 4 tháng

    Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.”
    Theo đó, thời gian thử việc tối đa với người lao động là 60 ngày. Trong trường hợp này, Công ty đã yêu cầu bạn thử việc trong 4 tháng đã vượt quá thời hạn thử việc tối đa luật cho phép. Vì vậy, việc yêu cầu anh thử việc đã vi phạm quy định của pháp luật.

    2/ Về quan hệ lao động

    Vì thời gian thử việc tối đa là chỉ có 2 tháng ( 60 ngày) .Nên kể từ ngày tiếp theo của 60 ngày này ( tức là ngày thứ 61 bạn lên công ty làm việc ) bạn vẫn tiếp tục đi làm, công ty vẫn giao việc thì lúc này mặc nhiên đã hình thành " hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm ). Do đó việc công ty nói không có quan hệ lao động là không có cơ sở. Và cho bạn nghĩ việc sau 5 tháng làm việc là đơn phương chấm dứt hợp đồng của người sử dụng lao động. Trong trường hợp này người sử dụng lao động phải có nghĩa vụ nhận bạn vào làm việc trở lại hoặc nếu không phải bồi thường.

    Cập nhật bởi Elviss.Khoi ngày 07/11/2016 08:51:26 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    lelinh.123 (07/11/2016)
  • #440698   07/11/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, 

    Việc thỏa thuận thử việc 4 tháng là trái quy định pháp luật.

    Sau khi kết thúc thời gian thử việc mà lao động vẫn làm việc và được giao việc bình thường thì có thể xem như người sử dụng lao động đã công nhận người lao động đáp ứng nhu cầu công việc -> 2 bên đã phát sinh quan hệ lao động rồi. Việc không ký hđ lao động nếu công việc có tính chất dài thì công ty vi phạm. hình thức xử lý là phạt hành chính được quy định tại điều 5 nghị định 88/2015/NĐ-CP.

    Việc công ty chấm dứt hợp đồng lao động do cơ cấu lại tổ chức là đúng quy định. Trong trường hợp tái cơ cấu tổ chức mà ko bố trí được việc làm thì đc phép chấm dứt hợp đồng lao động. người lao động trong trường hợp này sẽ đc nhận trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm = 1 tháng tiền lương nhưng ít nhất cũng = 2 tháng. Bạn tham khảo điều 44, 49 bộ luật lao động 2012 nhé.

    Cập nhật bởi ta.luatsaoviet ngày 07/11/2016 09:08:15 SA

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    lelinh.123 (07/11/2016)
  • #440717   07/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Tối có một thắc mắc là ký hợp đông thử việc 4 tháng là sai, Chỉ được ký tối đa 2 tháng, vậy sau 2 tháng ma tiếp tục đi làm thì theo tôi biết sẽ mặc nhiên là hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm ? vậy đúng không ? tôi nghe nói có sự khác nhau giữa luật cũ và luật mới thì phải ?

     
    Báo quản trị |  
  • #440973   09/11/2016

    minhanh102
    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo tôi thì, hợp đồng thử việc kết thúc ( 2thansg theo quy định) 2 bên sẽ phải ký hợp đồng chính thức, trường hợp sau 2 tháng mà k thỏa thuận hay ký kết hợp đồng thì sẽ căn cứ vào khoản 2 điều 22 bộ luật lao động, tức là đã hoàn thành công việc nhất định mà không ký hợp đồng thì mặc nhiên trở thành lao động có thời hạn 24 tháng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhanh102 vì bài viết hữu ích
    Elviss.Khoi (09/11/2016)
  • #440977   09/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    minhanh102 viết:

    Theo tôi thì, hợp đồng thử việc kết thúc ( 2thansg theo quy định) 2 bên sẽ phải ký hợp đồng chính thức, trường hợp sau 2 tháng mà k thỏa thuận hay ký kết hợp đồng thì sẽ căn cứ vào khoản 2 điều 22 bộ luật lao động, tức là đã hoàn thành công việc nhất định mà không ký hợp đồng thì mặc nhiên trở thành lao động có thời hạn 24 tháng

    Bạn trả lời vậy khá hợp lý, bổ sung thêm điều 16 nữa, đối với hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì không cần phải ký kêt dạng văn bản. Nên chỉ cần có thỏa thuận lời nói là được rồi.

    Thực tê thì mình làm thử việc và đa phần các hợp đồng thử việc không bắt buộc phải lập văn bản nên nhiều doanh nghiệp không ký khi thử việc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-