Không ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #440586 04/11/2016

    lelinh.123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Không ký hợp đồng lao động

    Chào luật sư!

    luật sư cho tôi hỏi vấn đề sau: tôi là kỹ sư điện , làm việc ở công ty 100% vốn nước ngoài. thỏa thuận thử việc 4 tháng . hết thời gian thử việc không thấy công ty nói gì về việc ký hợp đồng lao động chính thức, tôi vẫn đi làm và được giao việc bình thường. nhưng làm được 5 tháng sau thì công ty gặp khó khăn nên tổ chức cơ cấu lại lao động và thông báo cho tôi nghỉ việc với lý do công ty và tôi không có quan hệ lao động. Vậy công ty chấm dứt hợp đồng với tôi đúng hay sai ( căn cứ ở đâu) , nếu sai thì tôi nộp đơn khởi kiện tại tòa nào? và quyền lợi của tôi được giải quyết như thế nào theo quy định pl?

    Rất mong được sự giải đáp. tôi xin cảm ơn!

     
    2483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440797   07/11/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55893
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3683 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bộ luật lao động năm 2012 có quy định:

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

    Như vậy, khi kết thúc thời gian thử việc 4 tháng, nếu đơn vị sử dụng lao động không có ý kiến gì về việc thử việc không đạt và người lao động vẫn làm việc bình thường xem như là thử việc đạt và đơn vị sử dụng lao động buộc phải giao kết hợp đồng lao động chính thức với người lao động.

    Trường hợp của bạn sau 4 tháng thử việc và sau đó làm thêm 5 tháng thì xem như đã là lao động chính thức mặc dù công ty không giao kết hợp đồng lao động. Nay công ty đơn phương chấm dứt bạn như vậy là sai luật và phải chịu trách nhiệm giải quyết theo quy định tại điều 42 Bộ luật lao động.

    Nếu hai bên không tự thương lượng giải quyết được thì bạn phải khởi kiện công ty đến tòa án để yêu cầu giải quyết.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com