DanLuat 2015

Không ký HĐLĐ với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 trở lên có đúng luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #504792 15/10/2018

    thandaodt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Không ký HĐLĐ với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 trở lên có đúng luật không?

    Chào các bác.

    Tôi có câu hỏi này nhờ các bác tư vấn hộ:

    Trong cơ quan tôi có quy định không ký hợp đồng lao động với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 trở lên và lao động nữ đang nuôi con dưới 8 tháng. Xin hỏi quy định này có trái với pháp luật không?

     

     
    364 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504863   15/10/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu cơ quan bạn không ký hợp đồng lao động với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 trở lên và lao động nữ đang nuôi con dưới 8 tháng, thì việc làm đó không sai.

    Tuy nhiên nếu cơ quan bạn quy định như vậy, thì quy định này e rằng sai luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #504923   15/10/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 8250
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 164 lần


    Mình chưa rõ trường hợp của bạn là tiếp tục gia hạn hợp đồng lao động với lao động nữ đang mang thai hay là tuyển dụng/giao kết hợp đồng lần đầu với người lao động. Tuy nhiên, mình có một vài chia sẻ:

    - Căn cứ vào Căn cứ Khoản 3 Điều 155 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

    Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
     
    Theo đó, quy định hiện hành chỉ cấm người sử dụng lao động sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do mang thai chứ không hề có quy định điều chỉnh việc gia hạn hợp đồng hoặc giao kết hợp đồng mới.
    Như vậy, việc công ty bạn không gia hạn hợp đồng hoặc giao kết hợp đồng lao động với lao động nữ đang mang thai từ tháng thứ 7 trở lên theo mình là không trái luật. 
    Còn về việc công ty bạn "quy định" thì mình cũng không rõ là quy định trong văn bản đàng hoàng hay là quy định miệng??? 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    nguyentruongphong (16/10/2018)
  • #505121   18/10/2018

    thandaodt
    thandaodt

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi đang phân vân không biết việc quy định như vậy có vi phạm vào các hành vi bị cấm theo điều 8 của Luật lao động 2012 và điều 9 của Luật việc làm 2013 hay không? Mong các sư phụ tư vấn giúp tôi.

     

     

    Cập nhật bởi thandaodt ngày 18/10/2018 04:13:17 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-