Không kịp làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #555066 17/08/2020

    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (534)
    Số điểm: 12589
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 144 lần


    Không kịp làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải làm sao?

    Trường hợp người lao động (NLĐ) sau 3 tháng nghỉ việc mà quên hoặc không kịp làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì phải làm sao?

    Theo khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP

    Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, NLĐ chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi NLĐ muốn nhận trợ cấp thất nghiệp. 

    Theo đó, nếu vượt quá 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng thì trung tâm dịch vụ việc làm sẽ không tiếp nhận hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp do không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Tuy nhiên, khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ không bị mất mà sẽ được cộng dồn vào lần hưởng tiếp theo.

    Cụ thể, Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định: “Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

    Theo Điều 9 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

    Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu = Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp – Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp đã hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Như vậy, trong trường hợp NLĐ quên hoặc không kịp làm hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu.

     
    797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558877   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6800
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì ngoài các điều kiện khác thì điều kiện về thời gian nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động. Trường hợp đã quá 03 tháng mà anh không kịp nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì không được hưởng mà thời gian đã đóng trước đó sẽ được bảo lưu cho lần hưởng sau nếu đủ điều kiện.

     

     
    Báo quản trị |