Không kí tiếp hợp đồng khi sắp chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn.

Chủ đề   RSS   
  • #362890 15/12/2014

    bichtuyen1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không kí tiếp hợp đồng khi sắp chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn.

    Chào luật sư,

    Em vào làm công ty được 2 năm từ ngày 11/12/2012, mỗi năm công ty đều kí hợp đồng có thời hạn 12 tháng với em. Đến nay đã hết thời hạn hợp đồng năm thứ 2. Và hiện nay (15/12/2014) em vẫn làm việc bình thường mà không nhận được thông báo mời lên kí hợp đồng không chính thức hay không. Tuy nhiên, em KHÔNG muốn kí hợp đồng không xác định thời hạn với công ty nữa, nhưng em vẫn đang làm để đến kì lương tháng 12 lãnh trọn tháng (vào ngày 25/12/2014).

    Vậy sau khi lãnh lương, em có thể đơn phương chấm dứt công tác tại công ty không? Nếu không, thời hạn em cần thông báo cho công ty là bao lâu ạ?

    Cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi bichtuyen1991 ngày 16/12/2014 06:47:15 SA
     
    2450 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363260   17/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì:

    Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Theo bạn trình bày thì trường hợp của bạn vẫn trong thời hạn 30 ngày quyết định có giao kết tiếp hợp đồng nữa hay không nên hợp đồng chưa phải là hợp đồng không xác định thời hạn. Nên khi bạn làm xong hết 25 tháng 12 bạn có thể thỏa thuận với công ty xin nghỉ hẳn và thông báo với công ty trước để công ty sắp xếp công việc. Trường hợp công ty không đồng ý bạn cũng không nhất thiết phải báo trước mà vẫn có thể xin nghỉ.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com