DanLuat 2015

Không khai trình sử dụng lao động có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #503727 01/10/2018

    tangoctram1101ulaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2015
    Tổng số bài viết (134)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 50 lần


    Không khai trình sử dụng lao động có bị phạt?

    Khai trình sử dụng lao động được hiểu là việc người sử dụng lao động tiến hành lập sổ quản lý lao động, và kê khai với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Theo quy định tại điều 7 Thông tư 23/2014/TT-BLĐTBXH, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập, quản lý sổ sử dụng lao động nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện. Hình thức sổ quản lý lao động bằng giấy hoặc bản điện tử phù hợp với nhu cầu quản lý của từng doanh nghiệp, tuy nhiên phải đảm bảo đầy đủ các nội dung cơ bản về thông tin của người lao động.

        

    Vậy, nếu không khai trình sử dụng lao động với cơ quan thẩm quyền thì có bị phạt?

    Theo quy định pháp luật, trước ngày 25/11/2015, những doanh nghiệp vi phạm hành vi không khai trình lao động trong thời gian 30 ngày, kể từ ngày hoạt động và những doanh nghiệp không định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động ở địa phương thì bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    Tuy nhiên, từ ngày 25/11/2015, những doanh nghiệp có hành vi vi phạm như: không khai trình lao động trong thời gian 30 ngày kể từ ngày hoạt động và những doanh nghiệp không định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động thì không bị xử phạt vi phạm hành chính. 

    Cơ sở pháp lý của câu trả lời: Khoản 2 Điều 2 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định bãi bỏ hiệu lực của một số điều trong Nghị định 95/2013/NĐ-CP

    Như vậy, hiện nay pháp luật đã hủy bỏ quy định về xử phạt vi phạm hành chính về việc vi phạm quy định về khai trình lao động. Tuy nhiên, Người sử dụng lao động vẫn phải có trách nhiệm ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực và cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động.

    Người sử dụng lao động có trách nhiệm quản lý, sử dụng sổ quản lý lao động đúng mục đích và xuất trình khi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội; Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện; thanh tra Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và các cơ quan nhà nước có liên quan yêu cầu.

     
    458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504252   09/10/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2780
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 13 lần


    Mình có một thắc mắc là hiện nay không còn quy định về xử phạt khi không khai trình sử dụng lao động, nhưng người sử dụng vẫn phải thực hiện ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực và cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động và xuất trình khi có yêu cầu. Vậy nếu như không ghi chép và khi yêu cầu xuất trình người sử dụng lao động không thực hiện đầy đủ thì có biện pháp để xử lý hay không? Hay lúc đó không có chỉ cần bổ sung vào là được?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #508458   26/11/2018

    Việc không ghi chép, ghi chép không đầy đủ vào sổ quản lý lao động sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 88/2015/NĐ-CP bạn nhé, cụ thể như sau: 

    Điều 4a. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động

    ...

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    ...

    b) Không lập sổ quản lý lao động; lập sổ quản lý lao động không đúng thời hạn, không đảm bảo các nội dung cơ bản theo quy định pháp luật; không ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động vào sổ quản lý lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực; không cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động."
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-