Không hoàn trả khoản vay tín dụng bị mời ra toà bằng tin nhắn đúng không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #549036 13/06/2020

    WendyNg

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Không hoàn trả khoản vay tín dụng bị mời ra toà bằng tin nhắn đúng không ạ

    Luật sư cho em hỏi em nợ 2 tháng tiền vay FE, có một số điện thoại nhắn tin là toà triệu tập đến toà án nhân dân. Theo luật sư thì muốn gọi triệu tập thì phải có giấy gọi văn bản rõ ràng hay chỉ là một tin nhắn, tin nhắn từ số điện thoại di động này không phải của toà ạ ?

     
    372 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn WendyNg vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549063   13/06/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 154 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu bạn bị Tòa án triệu tập thì sẽ có văn bản gửi về tận nhà cho bạn nhé. 

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    WendyNg (14/06/2020) ThanhLongLS (15/06/2020) vodinhduy94 (16/06/2020)
  • #549234   15/06/2020

    vodinhduy94
    vodinhduy94

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2018
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 10 lần


    Việc bạn đang vay tiền của các tổ chức tín dụng nếu bạn không thanh toán thì phía đơn vị cho vay hoàn toàn có thể khởi kiện bạn, với hành vi vi phạm nghĩa vụ trả nợ.
    Tuy nhiên theo luật Tố tụng dân sự, các văn bản tố tụng như giấy báo, giấy mời triệu tập phiên tòa phải được tống đạt theo các phương thức sau:

          Điều 173. Các phương thức cấp, tống đạt, thông báo văn bản tố tụng

    Việc cấp, tống đạt, thông báo văn bản tố tụng được thực hiện bằng các phương thức sau đây:

    1. Cấp, tống đạt, thông báo trực tiếp, qua dịch vụ bưu chính hoặc người thứ ba được ủy quyền thực hiện việc cấp, tống đạt, thông báo.

    2. Cấp, tống đạt, thông báo bằng phương tiện điện tử theo yêu cầu của đương sự hoặc người tham gia tố tụng khác phù hợp với quy định của pháp luật về giao dịch điện tử.

    3. Niêm yết công khai.

    4. Thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng.

    5. Cấp, tống đạt, thông báo bằng phương thức khác theo quy định tại Chương XXXVIII của Bộ luật này.

    Vì thế không có chuyện thông báo khởi kiện hay giấy triệu tập mà lại được gửi qua tin nhắn sms như vậy. Việc tống đạt văn bản tố tụng phải do người có thẩm quyền thực hiện, nếu thông qua bên thứ 3 như bưu điện thì phải qua thư bảo đảm và có yêu cầu bạn ký xác nhận đã nhận thư. Đây chẳng qua là chiêu trò của phía cho vay nhé bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vodinhduy94 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com