Không được trả lương sau khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #495535 29/06/2018

    Sunyimy

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không được trả lương sau khi nghỉ việc

    Hiện tại em đang làm việc tại công ty CP truyền thông kim cương,bây giờ sau khi kết thúc hợp đồng 2th thử việc em xin nghỉ thì công ty bảo không duyệt và tính là em nghỉ ngang sẽ không trả lương cho em,rất nhiều bạn trong công ty đều phải nghỉ ngang và bỏ lương như vậy, vì trước khi làm thì công ty có cho kí cam kết phải làm việc tối thiểu 6 tháng,lúc đó tụi em không biết nên ai cũng kí cả.cho em hỏi là trường hợp này khi em nghỉ thì có quyền được lãnh lương không ạ?bản cam kết của công ty như vậy là có hợp pháp không?
     
    1038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496051   03/07/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Với trường hợp của bạn, sau khi kết thúc Hợp đồng thử việc 2 tháng bạn có quyền chấm dứt thời gian thử việc mà không cần báo trước theo quy định tại khoản 2 Điều 29 BL LĐ 2012 về kết thúc thời gian thử việc:

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.”

    Tiền lương thực tế bạn làm việc vẫn được chi trả đúng theo Hợp đồng thử việc đã ký với bạn. Việc công ty không duyệt và không trả lương cho bạn là sai quy định luật.

    Quy định bắt buộc làm tối thiểu 06 tháng chỉ được quy định sau khi người lao động kết thúc thời gian thử việc vì theo căn cứ tại điều 27. Thời gian thử việc:

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.”

    Như vậy, thời gian thử việc là không quá 2 tháng, sau thời gian thử việc công ty có trách nhiệm ký HĐLĐ với người lao động nếu người lao động được nhận vào làm. Vậy thời gian làm bắt buộc tối thiểu 06 tháng sẽ được chấp nhận  khi quy định tại HĐLĐ với người lao đông.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/