Không được tặng cho 2 lần

Chủ đề   RSS   
  • #185691 15/05/2012

    hoanggia3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Không được tặng cho 2 lần

    Kính thưa các anh chị, tôi đang có một thắc mắc muốn mọi người chia sẻ giúp. Ông hàng xóm nhà tôi có 2 thửa đất, đã có GCN QSDĐ, trong GCN QSDĐ ghi rõ tại mục " Nguồn gốc đất: Nhận tặng cho từ cha ruột". Nay ông hàng xóm tặng cho 1phần diện tích cho bố ông và em trai ông. Họ đã tiến hành tách thửa, làm hợp đồng tặng cho tại UBND xã, và đã được UBND xã chứng thực hợp đồng tặng cho QSDĐ và tài sản gắn liền với đất. Khi đem hồ sơ này lên UBND huyện nộp, phòng tài nguyên môi trường vẫn làm, nhưng chi cục thuế huyện không chấp nhận. Họ nói nguồn gốc đất này là nhận tặng cho, bây giờ không thể tặng cho lần nữa mà phải tính thuế theo hợp đồng chuyển nhượng. Chi cục thuế họ nói vậy đúng hay sai? Ngoài ra họ còn nói, anh em ruột tặng cho nhau vẫn phải chịu 50% tiền thuế chứ không được miễn 100% thuế thu nhập cá nhân. Họ nói, UBND xã đã lỡ làm hợp đồng tặng cho, nay vẫn để hợp đồng này, nhưng họ sẽ tính thuế theo hợp đồng chuyển nhượng.Các anh chị cho tôi hỏi, chi cục thuế trả lời như vậy đúng hay sai. Nếu đúng thì tại luật nào, mong chỉ giúp tôi. Tôi xin cảm ơn

    Học là mãi mãi

     
    5518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185731   15/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Chi cục thuế trả lời vậy là sai. Vì pháp luật dân sự không cấm được tặng cho quá 1 lần, đồng nghĩa với việc tài sản muốn tặng cho bao nhiêu lần cũng được.
    Theo khoản 4 điều 4 luật thuế thu nhập cá nhân thì trường hợp này miễn 100%

    Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

    3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất.

    4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

    Ý đồ của cán bộ thuế là nhũng nhiễu để làm khó gia đình bạn và khả năng "kiếm chác" trên đó. Vì họ "hù" như vậy, gia đình bạn mới "nhờ đỡ"...

    Theo tôi cần kiên quyết đấu tranh với kiểu hành vi như trên. Bạn nộp hồ sơ mà thuế không làm hoặc trả lời như trên thì bạn đề nghị trả lời bằng văn bản. Sau đó bạn khiếu nại và thậm chí khởi kiện tại Tòa án để giải quyết hành vi hành chính nói trên...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (15/05/2012) nguyenkhanhchinh (15/05/2012)
  • #185887   15/05/2012

    hoanggia3
    hoanggia3

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều. Tôi đã hiểu rõ vấn đề. Thực sự mà nói, tôi có tìm hiểu qua các tài liệu, nhưng tôi sợ UBND tỉnh ban hành quy định khác, hoặc là có Luật khác mới ra mà tôi không biết. Chân thành cảm ơn Luật Sư Nguyễn Đức Chánh. 

    Học là mãi mãi

     
    Báo quản trị |