Không được hoàn tiền trong hợp đồng du lịch

Chủ đề   RSS   
  • #544583 29/04/2020

    Kieulinhngo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Không được hoàn tiền trong hợp đồng du lịch

    Xin chào Luật sư, 

    ngày 12/2, đoàn tôi có ký một hợp đồng đi du lịch cùng một công ty tổng giá trị 27.000.000. 20/2, đoàn tôi có uỷ thác cho trưởng đoàn đến công ty du lịch ký và đặt cọc 17.000.000. Đến 13/3, đoàn tôi muốn huỷ dịch vụ, không đi nữa. Sau khi gọi lên công ty du lịch, công ty báo nếu huỷ sẽ mất 17.000.000 và khuyên tôi nên rời ngày đi. Trong đoàn thống nhất là huỷ không đi nữa. Bên công ty du lịch báo  chỉ trả được 5.000.000 sau khi làm việc với nhà hàng khách sạn. Đoàn có nhờ người uỷ thác sang công ty du lịch, nhưng không nhận được thông báo từ người uỷ thác.

    . 23/3, đoàn tôi thống nhất không đến điểm hẹn để xe đón đi du lịch. 

    4/4,tôi gọi cho nhân viên công ty du lịch để hỏi về tiền cọc. Nhân viên báo không thấy ai đến để thanh lý và dịch vụ của chúng tôi bị huỷ, công ty du lịch bị phạt 30% tiền đặt cọc với đối tác. Và chúng tôi không được nhận lại bất kỳ khoản tiền nào. 

    Trong trường hợp này, tôi có được hoàn khoản tiền nào không? Và nếu không được hoàn thì trường hợp trên có cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản không? Xin cảm ơn Luật sư!

     
    812 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kieulinhngo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544591   29/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1343)
    Số điểm: 7749
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 839 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 328 Bộ luật dân sự (BLDS) năm 2015: “Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng”.

    Như vậy, theo quy định trên, trong trường hợp hợp đồng dân sự không được giao kết, thực hiện thì tùy từng trường hợp cụ thể, tài sản đặt cọc được giải quyết như sau: Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Theo thông tin bạn cung cấp, các bạn có làm hợp đồng dịch vụ ký một hợp đồng đi du lịch cùng một công ty tổng giá trị 27.000.000. Đoàn bạn có uỷ thác cho trưởng đoàn đến công ty du lịch ký và đặt cọc 17.000.000. Đến 13/3, đoàn bạn muốn huỷ dịch vụ, không đi nữa. Sau khi gọi lên công ty du lịch, công ty báo nếu huỷ sẽ mất 17.000.000 và khuyên nên rời ngày đi. Trong đoàn thống nhất là huỷ không đi nữa. Bên công ty du lịch báo  chỉ trả được 5.000.000 sau khi làm việc với nhà hàng khách sạn. Đoàn bạn có nhờ người uỷ thác sang công ty du lịch, nhưng không nhận được thông báo từ người uỷ thác. Ngày 23/3, đoàn du lịch thống nhất không đến điểm hẹn để xe đón đi du lịch. Ngày 4/4, bạn gọi cho nhân viên công ty du lịch để hỏi về tiền cọc. Nhân viên báo không thấy ai đến để thanh lý và dịch vụ của các bạn bị huỷ, công ty du lịch bị phạt 30% tiền đặt cọc với đối tác và không được nhận lại bất kỳ khoản tiền nào.

    Theo thỏa thuận thì các bạn được nhận lại số tiền 5 triệu đồng. Căn cứ quy định trên, khi bên phải thực hiện nghĩa vụ nếu không thực hiện được hoặc chậm thực hiện phải thông báo ngay cho bên có quyền về việc không thực hiện nghĩa vụ đúng thời hạn, đồng thời áp dụng các điều khoản đã thỏa thuận trong hợp đồng để hoàn trả tiền hoặc bồi thường.

    Việc công ty du lịch không trả lại tiền cho bạn, trước hết bạn liên hệ với Công ty đó để yêu cầu xác định chính xác thời gian và địa điểm trả tiền. Nếu không hợp tác, bạn có thể khởi kiện ra Tòa án dân sự về việc không trả lại số tiền đó.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020) Kieulinhngo (30/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;