Không được cắt điện, nước nếu xây nhà sai quy định

Chủ đề   RSS   
  • #436871 26/09/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1684 lần


    Không được cắt điện, nước nếu xây nhà sai quy định

    Liên quan đến sự việc này, nhiều người đang có nhà ở được xây dựng vi phạm một trong các quy định như không có Giấy phép xây dựng, xây dựng sai Giấy phép, sai thiết kế hoặc có ảnh hưởng đến các nhà lân cận…thì sẽ bị xử lý như thế nào, trong khi đến nay thực sự chưa có một văn bản mới nào hướng dẫn về việc xử lý vi phạm này?

    Không được cắt điện nước nếu xây nhà sai quy định

    Liệu các cơ quan công quyền có lợi dụng giai đoạn này để xử phạt với các biện pháp chưa được quy định trong văn bản?

    Thực tế, Luật xây dựng 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 thì đồng nghĩa từ thời điểm này sẽ áp dụng các biện pháp xử lý vi phạm mới. Thế nhưng cho tới nay, chưa có văn bản hướng dẫn, phát sinh những vụ việc tranh chấp không đáng có, đơn cử là vụ chủ quán Xin Chào xảy ra trong mấy tháng vừa qua.

    Đợi đến lúc có sự việc xảy ra rồi, thì sau đó, phía Bộ Xây dựng mới có Công văn trả lời vấn đề này.

    Đúng là theo Khoản 4 Điều 154 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 thì văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thi hành, văn bản quy phạm pháp luật hướng dẫn chi tiết thi hành văn bản quy phạm pháp luật đó cũng hết hiệu lực.

    Luật xây dựng 2014 có hiệu lực từ 01/01/2015, thay thế Luật xây dựng 2003 thì cũng đồng nghĩa với việc các Nghị định, Thông tư hướng dẫn Luật này cũng hết hiệu lực theo, Nghị định 180/2007/NĐ-CP quy định về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị là một điển hình.

    Thế nhưng, trong giai đoạn chờ có Nghị định mới thay thế Nghị định 180/2007/NĐ-CP thì vẫn áp dụng biện pháp xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị tại Nghị định 180, trừ biện pháp cắt điện, nước.

    Như vậy, nếu xây nhà sai quy định thì sẽ bị áp dụng các biện pháp xử lý vi phạm sau:

    1. Ngừng thi công.

    2. Đình chỉ thi công.

    3. Phá dỡ công trình vi phạm.

    4. Buộc bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm gây ra.

    5. Phạt tiền. Nghiêm trọng có thể bị phạt tù.

    6. Chủ đầu tư, nhà thầu thi công, nhà thầu tư vấn thiết kế và nhà thầu tư vấn giám sát thi công xây dựng còn bị nêu tên trên website của Bộ Xây dựng và thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng.

    Cập nhật bởi trang_u ngày 26/09/2016 01:53:33 CH
     
    3795 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận