Không được bổ nhiệm lại thì được hưởng lương và các chế độ như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #557434 07/09/2020

    caokimtuan

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 3 lần


    Không được bổ nhiệm lại thì được hưởng lương và các chế độ như thế nào?

    Kính gửi luật sư:

    Cho tôi hỏi tôi năm nay 59 tuổi sinh tháng 7/1961 hiện đang làm Phó giám đốc 1 công ty cổ phần nhà nước giữ 60% vốn. tôi được bổ nhiệm phó giám đốc 2 nhiệm kỳ đến tháng 7/2020 thì hết thời gian bổ nhiệm của nhiệm kỳ thứ 2. công ty làm các quy trình bổ nhiệm lại nhưng tôi không đủ 50% phiếu tán thành nên công ty không bổ nhiệm tôi lại làm phó giám đốc (lương của PGĐ 12.000.000đ/tháng) mà chuyển tôi xuống làm công việc khác với chức danh chuyên viên mức lương 9.000.000 đ/tháng (tương đương mức lương trước khi tôi được bổ nhiệm) như vậy công ty làm như vậy có đúng không?

    Xin cảm ơn.

     
    523 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caokimtuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559767   30/09/2020

    Theo quy định tại Điều 90 và Điều 91 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

    Điều 90. Tiền lương

    1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

    2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

    3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau.

    Điều 91. Mức lương tối thiểu

    1. Mức lương tối thiểu là mức thấp nhất trả cho người lao động làm công việc giản đơn nhất, trong điều kiện lao động bình thường và phải bảo đảm nhu cầu sống tối thiểu của người lao động và gia đình họ.

    Mức lương tối thiểu được xác định theo tháng, ngày, giờ và được xác lập theo vùng, ngành.

    2. Căn cứ vào nhu cầu sống tối thiểu của người lao động và gia đình họ, điều kiện kinh tế - xã hội và mức tiền lương trên thị trường lao động, Chính phủ công bố mức lương tối thiểu vùng trên cơ sở khuyến nghị của Hội đồng tiền lương quốc gia.

    3. Mức lương tối thiểu ngành được xác định thông qua thương lượng tập thể ngành, được ghi trong thỏa ước lao động tập thể ngành nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố.”

    => Theo đó, mức lương là sự thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động phù hợp với công việc hoặc chức danh theo nội quy của công ty. Do đó, hiện tại chức danh của anh là chuyên viên thì với mức lương như vậy vẫn phù hợp với quy định, vì mức lương anh nhận vẫn cao hơn mức lương tối thiểu theo quy định trên.

    Một số thông tin gửi anh tham khảo.

    Cập nhật bởi hhngoc_anh ngày 30/09/2020 11:45:31 CH
     
    Báo quản trị |