Không đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #479218 20/12/2017

    nghieplun

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2017
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    Không đóng BHXH

    Chào Luật Sư,

    Bên công ty em làm là một công ty Tư nhân của Người Trung Quốc. Khi phỏng vấn e có hỏi đóng bảo hiểm, bên công ty hứa khi ổn định cty sẽ đóng bảo hiểm cho tụi em. Em cũng thông cảm và chờ đến này em là ở cty 8 tháng và đã ổn định. Hỏi bên cty lại trả lời, Bên TQ làm việc 1 năm mới tham gia bảo hiểm. Vậy bây giờ luật mới ra nếu bên cty típ tục không đóng bảo hiểm cho tụi em nữa thì bên cty có bị phạt không ạ? và cơ quan hành chính nào thi hành ?

    Em cảm ơn!

    https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat/chinh-sach-moi/17234/nam-2018-khong-dong-bhxh-cho-nguoi-lao-dong-co-the-o-tu-den-07-nam

     
    1924 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480010   27/12/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 2 Luật BHXH quy định:

    "

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn."

    Như vậy, người sử dụng lao động 8 tháng mà chưa đóng BHXH cho người lao động là sai. Nếu người lao động kiến nghị trực tiếp hoặc bằng đơn mà người sử dụng lao động không giải quyết thì làm đơn tới cơ quan Phòng lao động thương binh và xã hội để được giải quyết

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    nghieplun (06/03/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com