DanLuat 2015

không đóng bảo hiểm cho nhân viên

Chủ đề   RSS   
  • #102919 16/05/2011

    dinhthaibinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    không đóng bảo hiểm cho nhân viên

    em xin hỏi trường hợp của công ty em như sau:
    Công ty em làm về lĩnh vực dịch vụ, thực tế nhân viên cũng thay đổi liên tục, sếp em không ký hợp đồng lao động cũng không đóng bảo hiểm cho ai, kế toán vẫn đưa bảng lương vào chi phí bình thường, và mức lương thực tế của nhân viên thì chưa ai phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
    vậy em xin hỏi trườnghợp nhu công ty em làm vậy có sai không và phải làm thế nào cho đúng.
    em xin cảm ơn!
     
    7832 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102953   16/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 482 lần


    Chào anh anh có thể nói rõ là thờ hạn của hợp đồng là bao lâu không?

    Anh có thể tham khảo 1 số điều luât và văn bản sau:


    Điều 28( BLLD 1994  đã được sửa đổi bổ sung).

    Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng( Luật Bảo Hiểm Xã Hội 2006)

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Nghị định 47/2010/NĐ-CP

    Nghị định 86/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội

    thân!



     
    Báo quản trị |  
  • #103107   17/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    #ff0000;">Chào anh anh có thể nói rõ là thờ hạn của hợp đồng là bao lâu không?

    => Ko có hợp đồng lao động thì làm gì có THỜI HẠN của hợp đồng hả em ?

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #103127   17/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 482 lần


    tranthibichvan_tax06 viết:
    Chào anh anh có thể nói rõ là thờ hạn của hợp đồng là bao lâu không?

    => Ko có hợp đồng lao động thì làm gì có THỜI HẠN của hợp đồng hả em ?


    Sao lại không có hợp đồng à chị? Chủ topic có nói là
    "sếp em không ký hợp đồng lao động"
    Nhưng điều này không phải là không tồn tại hợp đồng chị ạ, vì theo quy định thì hợp đồng lao động có thể được giao kết bằng văn bản hoặc bằng miêng mà.

    Ở trên em hiểu là sếp của chủ topic đã ký kết hợp đồng bằng miệng vì thế em mới muốn hỏi thời hạn hợp đồng là bao lâu để xem hình thức giao kết có đúng với quy định hay không chị ạ.
    Điều 28

    Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động.


    Nếu như công việc ở trên có tính chất tạm thời hoặc người lao động chỉ làm việc với thời hạn dưới 3 tháng thôi thì em nghỉ ở đây doanh nghiệp đã ko vi  phạm luật lao động.



     
    Báo quản trị |  
  • #103147   17/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    Thuế hỏi cung DN bằng chứng HĐ giao kết bằng miệng : DN có gì để chứng minh ko em? chỉ là thoả thuận bằng lời nói - lời nói gió bay.(Ko nói bằng chứng : ghi âm ở đây/ NLĐ đã cao chạy xa bay/ ko khấu trừ thuế TNCN vãng lai ). Vậy em làm thế nào để reply câu hỏi của Thuế ?

    Thế này mỗi quý DN cân đối doanh thu, chi phí, lthấy ãi cao quá thì " bịa " ra cái HĐ giao kết bằng miệng để cho lãi ít nộp thuế TNDN thấp em nhỉ?
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 17/05/2011 01:17:42 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #103154   17/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 482 lần


    tranthibichvan_tax06 viết:
    Thuế hỏi cung DN bằng chứng HĐ giao kết bằng miệng : DN có gì để chứng minh ko em? chỉ là thoả thuận bằng lời nói - lời nói gió bay.(Ko nói bằng chứng : ghi âm ở đây/ NLĐ đã cao chạy xa bay/ ko khấu trừ thuế TNCN vãng lai ). Vậy em làm thế nào để reply câu hỏi của Thuế ?

    Thế này mỗi quý DN cân đối doanh thu, chi phí, lthấy ãi cao quá thì " bịa " ra cái HĐ giao kết bằng miệng để cho lãi ít nộp thuế TNDN thấp em nhỉ?


    Hi hi, chị nói vậy thế thì không có hợp đồng lao động được giao kết bằng hình thức miệng à?
     
    Báo quản trị |  
  • #103158   17/05/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    Chị có bảo ko có đâu nhỉ ?

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-